DanLuat 2015

VỀ VIỆC CẤP SỐ NHÀ,SỔ HỌ KHẨU.

Chủ đề   RSS   
  • #267870 08/06/2013

    truong010390

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    VỀ VIỆC CẤP SỐ NHÀ,SỔ HỌ KHẨU.

    Em kính chào luật sư!

    Em có một vấn đề nhờ luật sư giải đáp.

    Gia đình em ở Đăklak,vào năm 2005 bố mẹ em có mua 1 căn nhà ở Thủ Đức-TP.HCM,đã được cấp số nhà tạm trú và sổ tạm trú (em thường gọi là KT3) gồm 4 anh em trong sổ,bây giờ đều ở TP HCM được hơn 6 năm.Luật sư cho em hỏi thủ tục để được cấp số nhà và sổ hộ khấu như thế nào?

    Em xin chân thành cảm ơn và mong được phúc đáp sớm.

    Xin kính chào Luật sư!

     
    12580 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306377   13/01/2014

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97060
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4067 lần


    Chào bạn, việc cấp số nhà bạn liên hệ Địa chính quận Thủ đức để họ hướng dẫn cụ thể. Sau khi bạn có số nhà thì bạn liên hệ Công an phường để họ hướng dẫn thủ tục nhập hộ khẩu.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #319056   17/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

     
    Chào bạn  !
    Điều 20 quyết định số 22/2012/QĐ-UBND ngày 31/05/2012 của UBND thành phố Hồ Chí Minh về ban hành quy chế đánh số và gắn biển số nhà trên địa bàn Tp. Hồ Chí Minh có quy định :
     
    Điều 20. Đánh số và cấp Chứng nhận số nhà theo yêu cầu
     
    Ủy ban nhân dân quận, huyện giải quyết đánh số và cấp Chứng nhận số nhà theo yêu cầu của tổ chức, cá nhân trong các trường hợp sau:
     
    1. Nhà ở, công trình xây dựng hoặc đất chưa xây dựng thuộc khu vực tuy đã thực hiện xong việc đánh số, nhưng chủ sở hữu nhà ở, công trình xây dựng hoặc người sử dụng đất có yêu cầu được cấp số nhà do xây dựng mới; tách - nhập nhà hoặc xây thêm nhà trong cùng khuôn viên.
     
    2. Nhà ở, công trình xây dựng đã có số nhà ổn định, nhưng chủ sở hữu (sử dụng) có yêu cầu được cấp Chứng nhận số nhà để thực hiện các giao dịch có liên quan về nhà ở, công trình xây dựng.
     
    3. Tổ chức, cá nhân có yêu cầu nộp Đơn đăng ký cấp số nhà (kèm các chứng từ có liên quan) gửi Ủy ban nhân dân quận hoặc Ủy ban nhân dân xã, thị trấn để được cấp số nhà mới.
     
    Như vậy, Để được cấp số nhà bạn cần nộp đơn đăng ký cấp số nhà tại UBND xã, thị trấn hoặc UBND quận Thủ Đức. Và nộp kèm theo đơn xin cấp số nhà phải có bản sao có chứng thực giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và các giấy tờ có liên quan khác.
     
    Sau đó Bạn làm thủ tục đăng ký thường trú tại công an quận.
    - Thời hạn đăng ký thường trú: Trong thời hạn 24 tháng, kể từ ngày chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới, người thay đổi chỗ ở hợp pháp hoặc đại diện hộ gia đình có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thường trú tại chỗ ở mới. 
    - Điều kiện công dân tạm trú được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương 
    + Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc Trung ương và tạm trú liên tục tại chỗ ở đó từ một năm trở lên; 
    + Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú. 
    Thành phần hồ sơ: 
    + Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (HK02).
    + Bản khai nhân khẩu (HK01).
    + Giấy chuyển hộ khẩu (HK07).
    + Giấy tờ, tài liệu chứng minh chổ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 5 Nghị định 107/2007/NĐ-CP.. Cụ thể là : Hợp đồng mua bán nhà ở và Văn bản cam kết của công dân về việc có chỗ ở thuộc quyền sử dụng của mình và không có tranh chấp về quyền sử dụng nếu không có một trong các giấy tờ quy định tại điểm a khoản này. 
    + Giấy tờ chứng minh thời hạn tạm trú là :Sổ tạm trú hoặc xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn về thời gian đăng ký tạm trú (đối với các trường hợp đăng ký tạm trú nhưng không cấp sổ tạm trú).

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #319091   17/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Chào bạn.

    Bạn đã được cấp số nhà tạm và sổ tạm trú đã nhiều năm nên bạn có thể sử dụng số nhà đó để làm hộ khẩu cho đơn giản vì phù hợp với số nhà tạm trú từ trước đến nay.

    Nếu nhà chưa có giấy tờ hợp pháp thì bạn phải làm giấy xác nhận về tình trạng nhà đất để UBND phường xác nhận nhà ở phù hợp với quy hoạch, không có tranh chấp (mẫu xin từ CA phường).

    Sau đó bạn làm theo thủ tục mà LS.NguyenHuyLong hướng dẫn. Bạn nên nộp hồ sơ cho CA quận Thủ Đức trước khi làm phiếu chuyễn hộ khẩu (cắt HK ở ĐL).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-