Về việc cấp phép đầu tư.

Chủ đề   RSS   
  • #4259 10/11/2009

    sammywet

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc cấp phép đầu tư.

    #cccccc; text-align: justify;">Kính thưa luật sư: ông vui lòng cho tôi hỏi về việc này.
    Tôi đang định đầu tư xây dựng một khu biệt thự và nhà vườn với diện tích khoảng 70ha. Vậy tôi phải lập quy hoạch với tỷ lệ là bao nhiêu và dự án này do tỉnh hay trung ương cấp phép ạ?
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 22/09/2010 03:31:29 PM
     
    5435 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4260   10/11/2009

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 719 lần
    Lawyer

    Dự án đầu tư của ông thuộc thẩm quyền của UBND cấp tỉnh.
    Họa đồ dự án lập theo tỷ lệ 1/2000
     
    Báo quản trị |  
  • #4308   11/11/2009

    sudquoc
    sudquoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty tôi là doanh nghiệp nhà nước , trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế có chức năng : kinh doanh bất động sản trong ngành nghề kinh doanh. Xin hỏi Công ty có thể cho thuê đất được không ? hoặc cho thuê công trình trên đất được không?

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 22/09/2010 03:32:16 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #4309   11/11/2009

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 719 lần
    Lawyer

    Điều 4 luật kinh doanh bất động sản giải thích từ ngử như sau :

    Kinh doanh bất động sản là việc bỏ vốn đầu tư tạo lập, mua, nhận chuyển nhượng, thuê, thuê mua bất động sản để bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua nhằm mục đích sinh lợi.

    Điều 6.luật kinh doanh bất động sản qui định : 

    Các loại bất động sản được đưa vào kinh doanh bao gồm:

    a) Các loại nhà, công trình xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng;

    b) Quyền sử dụng đất được tham gia thị trường bất động sản theo quy định của pháp luật về đất đai;

    c) Các loại bất động sản khác theo quy định của pháp luật.

    Căn cứ các điều 61,62,106,109,110,111,112 luật đất đai :  

    -Đất của tổ chức kinh tế được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không được tham gia thị trường bất động sản.

    -Đất của tổ chức kinh tế được nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất được tham gia thị trường bất động sản.

    -Đất của tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền đã trả cho việc nhận chuyển nhượng đó không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước thì được quyền tham gia thị trường bất động sản. Nếu có nguồn gốc từ ngân sách không được tham gia thị trường bất động sản.

     -Đất của tổ chức kinh tế được nhà nước cho thuê đất, được cho thuê lại đất đã được xây dựng xong kết cấu hạ tầng trong trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng tại khu công nghiệp, khu công nghệ cao, khu kinh tế.

    Công ty bạn được quyền cho thuê các công trình xây dựng trên đất.

    Việc cho thuê đất chỉ được phép cho thuê nếu công ty bạn được giao đất có thu tiền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất mà tiền đã trả cho việc chuyển nhượng không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước, hoặc cho thuê lại đất đã được xây dựng xong kết cấu hạ tầng trong trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng tại khu công nghiệp, khu công nghệ cao, khu kinh tế.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #44355   12/11/2009

    sudquoc
    sudquoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn Luật Sư đã tư vấn rất nhiều.

    Xin được hỏi thêm: Trường hợp Công ty đã có quyết định  giao đất  trong vòng 50 năm, nhưng chưa có giấy chứng nhận sử dụng đất (sổ đỏ đang làm) nhưng hàng năm  đều phải đóng tiền thuê đất trên diện tích sử dụng . Như vậy Công ty tôi có phải là đơn vị được giao đất có thu tiền sử dụng đất không ?

    Công ty có được cho thuê đất hoặc góp đất vào các đơn vị khác để khai thác hoặc đầu tư theo mục đích sử dụng (qui hoạch ) đã được duyệt không?

    Nếu sau này có sổ đỏ, công ty còn phải nộp tiền thuê đất không hay chỉ nộp tiền thuế đất?

    Tiền thuê đất và thuế đất khác nhau như thế nào?

    Xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 22/09/2010 03:33:38 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #44356   12/11/2009

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 719 lần
    Lawyer

    Nếu trong quyết định nhà nước giao đất cho công ty cho thuê thì công ty phải ký hợp đồng thuê đất, trả tiền thuê theo hợp đồng, chỉ được quyền sử dụng đất theo hợp đồng thuê.
    Nếu trong quyết định nhà nước giao đất cho công ty mà Giá trị quyền sử dụng đất được tính vào vốn của công ty , công ty không còn phải trả tiền thuê đất.

     Khoản 3. điều 12 luật doanh nghiệp nhà nước qui định : “Giá trị quyền sử dụng đất được tính vào vốn của công ty theo quy định của pháp luật về đất đai. Chính phủ hướng dẫn cụ thể việc xác định giá trị quyền sử dụng đất, phương pháp tính toán và đưa giá trị quyền sử đất vào vốn tuỳ theo mục đích sử dụng đất và đặc thù ngành, nghề, lĩnh vực hoạt động của từng loại công ty nhà nước.”

    Khoản 1 điều 13 luật doanh nghiệp nhà nước qui định quyền của công ty nhà nước đối với vốn và tài sản như sau : “Chiếm hữu, sử dụng vốn và tài sản của công ty để kinh doanh, thực hiện các lợi ích hợp pháp từ vốn và tài sản của công ty.”

    Do đó, nếu  Giá trị quyền sử dụng đất được tính vào vốn của công ty, công ty được sử dụng đất để cho thuê, góp vốn kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất đã được duyệt.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn