Về việc cấp đất giãn dân làm nhà ở

Chủ đề   RSS   
  • #442216 22/11/2016

    Về việc cấp đất giãn dân làm nhà ở

    Xin chào luật sư!

    Tôi được chủ tịch UBND xã phê duyệt thuộc trường hợp cấp đất làm nhà ở do cá nhân không neo đơn vào năm 2007. Đầu năm 2008 xã có thu phí của tôi 7.070.000đ để được cấp đất nhưng mãi đến nay xã vẫn chưa chia đất. Năm 2011 tôi có mua đất 313 của người khác và nộp sản cho đến nay. Đầu năm 2016 tôi thấy những mảnh đất gần thửa 313 nhà tôi mua đã được chia đất giãn dân và họ đã xây dựng nhà lên ở. Tôi có lên hỏi UBND xã về TH của tôi tại sao chưa được cấp đất, và xin chuyển từ thửa 313 đó sang đất thổ ở để xây nhà ( lý do vì khu lô đất đấy đã thuộc đất giãn dân). Nhưng xã chưa đưa ra lý do gì mà chỉ bảo về đợi, có người thì bảo giờ không làm được nữa, cũng ko chia nữa mà phải đấu giá đất. Vậy số tiền 7.070.000đ tôi đã nộp năm 2008 có lấy lại được ko?

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi! Xin chân thành cảm ơn! 

     
    3403 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442257   22/11/2016

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1452)
    Số điểm: 8431
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 971 lần
    Lawyer

    Như bạn trình bày, được hiểu bạn đặt cho bên UBND xã 7.070.000đ để được cấp đất nhưng mãi đến nay xã vẫn chưa chia đất. Không hiểu hai bên ký giấy tờ  giao dịch với nhau về việc cấp đất chưa, nhưng UBND xã sau khi nhận tiền đã không tiến hành thủ tục đúng cam kết.

    Việc chuyển tiền của bạn là khoản tiền đặt cọc để nhận cấp quyền sử dụng đất: nếu bên UBND không thực hiện được cam kết thì phải trả lại tiền cọc cho bạn, đồng thời phải chịu phạt cọc theo thỏa thuận, trường hợp hai bên không thỏa thuận về việc phạt cọc thì theo quy định của pháp luật, bên bán chịu phạt cọc một khoản tiền bằng số tiền nhận đặt cọc. (Điều 358, Bộ luật dân sự 2005

    Việc chuyển tiền của bạn là tiền thanh toán cho việc nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất: nếu có văn bản được ký thì văn bản chưa có hiệu lực pháp luật (Điều 167 Luật đất đai 2013), nay bên bán nại các lý do cứ đợi mãi, bạn có quyền khởi kiện ra tòa án yêu cầu UBND xã phải thực hiện đúng trình tự, theo đó: UBND phải phải thực hiện cấp đất. Nếu UBND xã không thực hiện thì giao tiền giữa hai bên bị coi là vô hiệu và UBND xã phải trả lại tiền cho bạn,

    Trường hợp của bạn, giao dịch về nộp tiền chưa đáp ứng được quy định về hình thức tòa án sẽ yêu cầu các bên hoàn thiện thủ tục trong một khoảng thời gian nhất định, nếu một bên không tuân thủ thì giao dịch sẽ bị tuyên vô hiệu và UBND xã làm cho vô hiệu là người có lỗi và phải bồi thường thiệt hại cho bên bạn. Vì g vô hiệu nên hai bên trả lại cho nhau những gì đã nhận, UBND xã phải trả lại cho bạn tiền. (Điều 137 Bộ luật dân sự 2005)

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của tôi, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại với tôi

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #442281   22/11/2016

    Chân thành cảm ơn luật sư thanhtunggrcc đã tư vấn giúp!

    Xin luật sư cho tôi hỏi thêm vấn đề nữa là hiện nay UBND xã có thể chia đất bổ sung lại cho TH của tôi không? Hay năm nay luật đất đai đã quy định việc cấp đất cho dân ( như TH của tôi) đã hết hiệu lực và TH của tôi muốn xin đất làm nhà ở phải chờ bán đấu giá đất? 

    Nếu tôi muốn lấy lại tiền phí cọc đó thì làm những thủ tục gì?

    Cảm ơn ls!

     
    Báo quản trị |  
  • #442359   23/11/2016

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1452)
    Số điểm: 8431
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 971 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn UBND xã có thể chia đất bổ sung lại hoặc có thể chờ bán đấu giá đất cho trường hợp của bạn. Bạn muốn lấy lại tiền đã nộp thì nên liên hệ với UBND xã để được giải đáp cụ thể, nếu không đồng ý với cách giải quyết của UBND xã thì bạn có thể khiếu nại vi nhận tiền hoặc khởi kiện tại tòa án có thẩm quyền

    Trong trường hợp bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy gọi điện cho tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;