Về việc cấm kết hôn giữa những người cùng giới tính

Chủ đề   RSS   
  • #360871 05/12/2014

    Oanhxu12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc cấm kết hôn giữa những người cùng giới tính

    Cho e hỏi, theo Luật HNGĐ 2014 thì bỏ quy định “cấm kết hôn giữa những người cùng giới tính” nhưng quy định cụ thể “không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính-Khoản 2 Điều 8”

    Vậy có nghĩa là họ vẫn được kết hôn ạ? Vẫn được đăng ký tại Ủy ban nhân dân phường, xã, thị trấn ạ? Và nếu có tài sản chung, con chung... thì giải quyết như nào ạ?

    Em cám ơn ạ

     
    2687 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360943   05/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định pháp luật hiện hành việc kết hôn giữa những người đồng giới vẫn chưa được chấp nhận. Vì vậy việc đăng ký kết hôn của họ ở Ủy ban nhân dân xã , phường vẫn không thể thực hiện được.

    Việc chia tài sản chung của họ tuân theo quy định của pháp luật dân sự.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 05/12/2014 11:30:24 SA nhầm

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #361054   05/12/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    Oanhxu12 viết:

    Cho e hỏi, theo Luật HNGĐ 2014 thì bỏ quy định “cấm kết hôn giữa những người cùng giới tính” nhưng quy định cụ thể “không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính-Khoản 2 Điều 8”

    Vậy có nghĩa là họ vẫn được kết hôn ạ? Vẫn được đăng ký tại Ủy ban nhân dân phường, xã, thị trấn ạ? Và nếu có tài sản chung, con chung... thì giải quyết như nào ạ?

    Em cám ơn ạ

    Chào bạn.

    "Cấm" mà vẫn thực hiện thì bị phạt; không cấm sẽ không phạt.

    "Không thừa nhận" thì không cho đăng lý kết hôn, họ không là vợ chồng; do đó không có "thời kỳ hôn nhân": tài sản mang tên của người nào là của người đó;  con là của hàng xóm nên toà án cũng không giải quyết. 

    Tóm lại, không thừa nhận chỉ khác với cấm là sẽ không phạt nếu họ tổ chức tiệc cưới.

     
    Báo quản trị |  
  • #361068   05/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14368)
    Số điểm: 99383
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5062 lần
    SMod

    Hai người cùng giới tính thì làm sao có thể có con chung nhỉ ?

     
    Báo quản trị |