Về việc bổ nhiệm kế toán trưởng cho cty TNHH - Bài dự thi số 2 của nhanhcohoang2608

Chủ đề   RSS   
  • #67732 10/11/2010

    gb81jp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc bổ nhiệm kế toán trưởng cho cty TNHH - Bài dự thi số 2 của nhanhcohoang2608

    Chào các luật sư,

    Xin các luật sư tư vấn giùm tôi trường hợp sau đây.

    Giám đốc công ty tôi dự định bổ nhiệm chị gái làm kế toán trưởng của công ty.
    Công ty tôi là công ty TNHH 2 thành viên.
    Giám đốc công ty tôi cũng là 1 thành viên sáng lập viên của công ty, chiếm 70% số góp vốn.
    Thành viên còn lại cũng đồng ý bổ nhiệm chị gái của giám đốc làm kế toán trưởng.

    Trong trường hợp này, theo luật giám đốc công ty tôi có thể bổ nhiệm chị gái làm kế toán trưởng hay không?

    Nếu không,
    1. có cách nào tránh luật hay không?
    2. trong trường hợp bi. xử phạt thì sẽ xử phạt bao nhiêu, ai có thẩm quyền kiểm tra và xử phạt?

    Cảm ơn các luật sư rất nhiều.
     
    34359 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #67751   10/11/2010

    nhanhcohoang2608
    nhanhcohoang2608

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bài dự thi vòng 1

    Chào bạn!

    Theo Luật kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003 và Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 của Chính phủ về qui định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật kế toán trong hoạt động kinh doanh thì Công ty TNHH 2 thành viên phải bố trí người làm kế toán trưởng ngay sau khi thành lập, trường hợp chưa có người đủ tiêu chuẩn và điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê làm kế toán trưởng.

    Công ty TNHH chỉ được cử người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là 1 năm tài chính, sau đó phải bố trí người làm kế toán trưởng. Kế toán trưởng ở công ty TNHH phải có chuyên môn về nghiệp vụ kế toán từ trình độ đại học trở lên và có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 2 năm.

    Trường hợp có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ cao đẳng thì thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 3 năm. Người làm kế toán trưởng phải có các điều kiện sau đây: không thuộc các đối tượng không được làm kế toán qui định tại Điều 51 của Luật kế toán đã qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng và được cấp chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo qui định của Bộ Tài chính.

    Căn cứ Khoản 3 Điều 51 Luật kế toán nếu Công ty TNH 2 thành viên không phải là doanh nghiệp Nhà nước thì  giám đốc công ty bạn có thể bổ nhiệm chị gái  làm kế toán trưởng, với điều kiện chị gái giám đốc công ty bạn phải đáp ứng đầy đủ điều kiện mình trình bày ở trên. Tuy nhiên mình nghĩ  Hội đồng thành viên cần xem xét kỹ vấn đề này trước khi bổ nhiệm nhằm tránh các vướng mắc trong xử lý.

    Chúc bạn vui, khỏe


     
    Báo quản trị |  
  • #67757   10/11/2010

    gb81jp
    gb81jp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn nhanhcohoang2608,

    Cảm ơn ý kiến của bạn.

    Tôi đã xem điều 51 Luật Kế Toán như bạn nêu.


    Khoản 3 Điều 51 Luật kế toán có ghi như sau:

    Những người không được làm kế toán
    "3. Bố mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước".


    Công ty tôi là công ty
    TNH 2 thành viên không phải là doanh nghiệp Nhà nước, không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
    Vậy công ty tôi có thuộc loại "đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước" hay không?

    Vì nếu có thì theo khoản 3 Điều 51 Luật kế toán trên thì giám đốc công ty tôi không thể bổ nhiệm chị gái giám đốc làm kế toán trưởng rồi.

    Mong các bạn cho ý kiến.

    Cảm ơn nhiều


    Cập nhật bởi BachHoLS ngày 10/11/2010 01:38:05 PM cách dòng
     
    Báo quản trị |  
  • #67760   10/11/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 200
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Trả lời: Theo quy định tại khoản 3 Điều 51 Luật kế toán qui định :

    " Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước."


    Như vậy, căn cứ vào khoản 3 Điều 51 nêu trên, thì công ty TNHH 2 thanh viên không có vốn góp của nhà nước thì được. Còn vướng mắc ở cụm từ "
    tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước", nếu hiểu theo cụm từ này thì không được.

    Tuy nhiên, theo hỏi đáp trong cổng thông tin điện tử bộ tài chính thì được, nội dung như sau :

    #c00000; font-family: arial;">

    " Bạn đọc tại hòm thư truongnguyenacc@gmail.com hỏi: hiện nay tôi mở công ty TNHH hoạt động về xuất nhập khẩu vậy trong tổ chức bộ máy kế toán tôi có được quyền bổ nhiệm con trai tôi làm kế toán trưởng và vợ tôi làm thủ quỹ được không?


    Vụ Chế độ kế toán và Kiểm toán - Bộ tài chính trả lời như sau:

                                                                                             
    Tại khoản 3, Điều 51 Luật kế toán quy định về những người không được làm kế toán bao gồm: Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

     

    Theo quy định nêu trên thì Công ty TNHH không thuộc đối tượng cấm./.


    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #68195   12/11/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 340
    Được cảm ơn 589 lần


    Chào mọi người,

    Mình xin bổ sung thêm một ý liên quan đến vấn đề này. Sở dĩ công ty TNHH không thuộc những trường hợp nói trên vì loại hình công ty này có tính đặc thù. Đây là loại hình công ty thường do bố, mẹ, vợ chồng, anh chị em hoặc bạn bè hùn vốn thành lập.

    Thường trong công ty này, bố mẹ, vợ chồng anh chị em chia nhau đảm nhận các vị trí quan trọng của công ty. Cho nên, nếu cấm thì không phù hợp với bản chất của công ty. 

    Thân.

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #68774   16/11/2010

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    Xin hỏi bạn nhanhcohoang2608.

    Như bạn trích dẫn ở trên rằng : cty TNHH chỉ được bổ nhiệm phụ trách kế toán tối đa 1 năm.Sau đó Dn phải bố trí KTT, Vậy :

    Nếu sau 1 năm, cty chưa bố trí được kế toán trưởng thì xử lý thế nào?cơ quan thẩm quyền nào có chức năng xử phạt ???mức phạt là bao nhiêu ?tại văn bản QPPL nào?

    Tiếp theo, kế toán trưởng được bổ nhiệm, giả dụ KTT đó làm việc được 4 tháng trong cty thì xin nghỉ giữa chừng, vậy lúc đó cty chưa bố trí được kế toán trưởng mới thì có quy định nào bắt buộc DN phải bổ nhiệm ngay KTT mới hay không( thời gian bao lâu DN phải bổ nhiệm KTT mới khi KTT cũ nghỉ việc?)???nếu có thì quy định tại văn bản QPPL nào?

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |