DanLuat 2015

Về vấn đề thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #71531 03/12/2010

    CuaMap117

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 243
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Về vấn đề thuế TNCN

    Xin chào luật sư, luật sư vui lòng cho tôi hỏi về một trường hợp như sau:

    Một nhân viên được tuyển dụng vào công ty chúng tôi và thử việc trong vòng 2 tháng, hết 2 tháng thử việc, nhân viên này không đáp ứng được yêu cầu của công ty nên không được kí hợp đồng chính thức và đã nghỉ việc.


    Trong thời gian thử việc, công ty chưa làm mã số thuế TNCN cho nhân viên này. Vậy chúng tôi sẽ phải thu TNCN với tiền lương của 2 tháng thử việc đối với nhân viên này như thế nào ạ?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!
     
    4139 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71718   04/12/2010

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    CuaMap117 viết:


    Xin chào luật sư, luật sư vui lòng cho tôi hỏi về một trường hợp như sau:

    Một nhân viên được tuyển dụng vào công ty chúng tôi và thử việc trong vòng 2 tháng, hết 2 tháng thử việc, nhân viên này không đáp ứng được yêu cầu của công ty nên không được kí hợp đồng chính thức và đã nghỉ việc.

    Trong thời gian thử việc, công ty chưa làm mã số thuế TNCN cho nhân viên này. Vậy chúng tôi sẽ phải thu TNCN với tiền lương của 2 tháng thử việc đối với nhân viên này như thế nào ạ?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!


    Chào CuaMap117!

    Tại Điều 5- TT 62/2009/TT-BTC ngày 27/03/2009 sửa đổi bổ sung TT 84/2008/TT-BTC hướng dẫn thi hành luật thuế TNCN và nghị định 100/2008/ND-CP quy định chi tiết một số điều luật thuế TNCN do BTC ban hành :

    - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng. 

    Như vậy, trường hợp của bạn là không nằm trong quy định trên thì áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% cho từng lần chi trả thu nhập.

    Văn bản bạn xem tại đây.



    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #72061   06/12/2010

    CuaMap117
    CuaMap117

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 243
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em cám ơn!

    Vui lòng cho em hỏi thêm:

    Trong trường hợp bạn nhân viên này chưa có mã số thuế TNCN thì tỷ lệ áp dụng khấu trừ thuế có thay đổi không ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #72064   06/12/2010

    boloncon
    boloncon
    Top 200
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn

    Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân tạm tính theo mức 10% trên số thu nhập khi chi trả cho cá nhân không cư trú có hợp đồng lao động ở đơn vị dưới 3 tháng cho mỗi lần chi trả  từ 500.000 đồng/lần trở lên, kể cả cá nhân này đã có mã số thuế cá nhân hay chưa

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-