DanLuat 2015

Về vấn đề tăng hoặc giảm vốn điều lệ của công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #449137 09/03/2017

    RosieChu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về vấn đề tăng hoặc giảm vốn điều lệ của công ty TNHH

    Công ty TNHH có được tăng hoặc giảm vốn điều lệ tùy theo nhu cầu kinh doanh của công ty hay không? Kính mong các luật sư và các bạn giải đáp giúp ạ. Xin chân thành cảm ơn!

     

     
    2361 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449146   09/03/2017

    Chào bạn,

    Bạn tham khảo Điều 87 Luật doanh nghiệp 2014 (trường hợp công ty của bạn hoạt động trong lĩnh vực đặc thù thì có thể có quy định khác):

    Điều 87. Thay đổi vốn điều lệ

    1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên thay đổi vốn điều lệ trong các trường hợp sau đây:

    a) Hoàn trả một phần vốn góp trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm, kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho chủ sở hữu;

    b) Vốn điều lệ không được chủ sở hữu thanh toán đầy đủ và đúng hạn theo quy định tại Điều 74 của Luật này.

    2. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên tăng vốn điều lệ bằng việc chủ sở hữu công ty đầu tư thêm hoặc huy động thêm vốn góp của người khác. Chủ sở hữu quyết định hình thức tăng và mức tăng vốn điều lệ.

    3. Trường hợp tăng vốn điều lệ bằng việc huy động thêm phần vốn góp của người khác, công ty phải tổ chức quản lý theo một trong hai loại hình sau đây:

    a) Công ty trách nhiệm hai thành viên trở lên và công ty phải thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc thay đổi vốn điều lệ;

    b) Công ty cổ phần theo quy định tại Điều 196 của Luật này.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    dotatkyhlu (21/05/2017)
  • #449155   09/03/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12520
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 842 lần
    Moderator

    Bạn hoàn toàn có thể tăng hoặc giảm vốn điều lệ của công ty TNHH nói chung.

    Tuy nhiên thủ tục tăng vốn điều lệ dễ hơn nhiều so với thủ tục giảm vốn điều lệ!

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #452765   28/04/2017

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn, đối với câu hỏi của bạn, Luật Gia Phát xin trả lời như sau:

    Vì bạn không nói rõ loại hình Công ty TNHH nên chúng tôi chia làm 02 trường hợp sau:

    + Trường hợp 1: đối với công ty TNHH một thành viên, việc tăng giảm vốn điều lệ chỉ thực hiện khi:

    - Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên giảm vốn điều lệ trong các trường hợp:

    a) Hoàn trả một phần vốn góp trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm, kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho chủ sở hữu;

    b) Vốn điều lệ không được chủ sở hữu thanh toán đầy đủ và đúng hạn theo quy định tại Điều 74 của Luật này.

    - Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên tăng vốn điều lệ bằng việc chủ sở hữu công ty đầu tư thêm hoặc huy động thêm vốn góp của người khác.

    + Trường hợp 2: đối với công ty TNHH hai thành viên, việc tăng giảm vốn điều lệ chỉ thực hiện khi:

    - Công ty có thể tăng vốn điều lệ trong các trường hợp sau đây:

    a) Tăng vốn góp của thành viên;

    b) Tiếp nhận vốn góp của thành viên mới.

    - Công ty có thể giảm vốn điều lệ bằng các hình thức:

    a) Hoàn trả một phần vốn góp cho thành viên theo tỷ lệ vốn góp của họ trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm, kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho thành viên;

    b) Công ty mua lại phần vốn góp của thành viên;

    c) Vốn điều lệ không được các thành viên thanh toán đầy đủ và đúng hạn theo quy định.

    Trên đây là quy định pháp luật hiện hành về thay đổi vốn điều lệ. Hy vọng câu trả lời của Luật Gia Phát hữu ích cho bạn.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn giaphattran vì bài viết hữu ích
    dotatkyhlu (21/05/2017)
  • #452769   28/04/2017

    phupho
    phupho

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2017
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Tăng thì dễ còn giảm thì hơi nan giải đó bạn. Vì giảm vốn là giảm đi trách nhiệm về các khoản nợ (nếu có) với các cơ quan, tổ chức, đối tác nên là hơi bị nhiêu khê ở khâu thủ tục hành chính

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phupho vì bài viết hữu ích
    dotatkyhlu (21/05/2017)

0 Thành viên đang online
-