Về vấn đề mua cổ phiếu ưu đãi

Chủ đề   RSS   
  • #387846 15/06/2015

    namqlds

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Về vấn đề mua cổ phiếu ưu đãi

    Xin diễn đàn pháp luật tư vấn giúp tôi với !

    Vừa qua, công ty tôi đang làm việc tiến hành cổ phần hóa (chuyển đổi từ đơn vị sự nghiệp sang công ty cổ phần do nhà nước nắm giữ 51%). Cũng như các công ty khác thực hiện cổ phần hóa. Tôi được mua 900 cổ phiếu ưu đãi (tương đương 9 năm làm việc tại công ty).

    Phiếu thu do ban chỉ đạo cổ phần hóa : viết là 10.100 đồng Việt Nam / cổ phiếu.

    Nhưng khi lập sổ cổ đông thì lại ghi là giá mua 10.000 đồng VN/ cổ phiếu.

    Vậy xin diễn đàn tư vấn giúp tôi là đơn vị tôi có làm đúng luật không? Xin cảm ơn

     
    3138 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388342   18/06/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 86 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định về nội dung sổ cổ đông của công ty cổ phần, theo đó phải có thông tin về tổng số cổ phần đã bán của từng loại và giá trị vốn cổ phần đã góp.

    Phiếu thu đã thể hiện bạn nộp tiền vào công ty mua cổ phần với giá trị 10.100 đồng/cổ phần phải được phản ánh trung thực và chính xác trong sổ cổ đông.

    Nếu thông tin về phần vốn góp vào công ty không được phản ánh đúng, bạn có thể kiến nghị với công ty về việc này để thực hiện cho đúng.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net