DanLuat 2015

Về vấn đề giao dịch, hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #475999 25/11/2017

    Về vấn đề giao dịch, hợp đồng

    Kính chào luật sư! Xin chị tư vấn giúp em trường hợp sau:

    Năm 2003, Văn phòng huyện H. cho ông C. thuê diện tích đất 40m2 đất của cơ quan chưa sử dụng đến với giá 1 triệu đồng/tháng để làm quán ăn, thời hạn cho thuê đến năm 2020 và định kỳ hằng năm các bên thỏa thuận về giá cho thuê (Việc cho thuê không được giao kết bằng Hợp đồng mà được Văn phòng huyện H. thông báo cho ông C. bằng một Công văn).

    Đến năm 2013, mức giá cho thuê thỏa thuận là 1,5 triệu đồng, tiền cho thuê đất được giao cho Công đoàn cơ quan để chi hoạt động Công đoàn hằng năm. Đến năm 2015, ông C. không trực tiếp làm cửa hàng ăn mà chuyển đi nơi khác sinh sống và cho thuê lại quán ăn cho người khác làm với giá cao hơn nhiều lần so với giá cơ quan cho ông thuê, nhưng ông không thông báo cho Văn phong huyện H. biết. Vì vậy Văn phòng huyện H. yêu cầu ông C. trả lại diện tích đất cho cơ quan nhưng ông không đồng ý vì cho rằng phải tới năm 2020 thì mới đến hạn ông giao trả.

    Xin hỏi Luật sư: Văn phòng huyện H. có quyền yêu cầu ông C. trả lại ngay diện tích đất trên không ? Mong luật sư tư vấn cho các giải pháp để giải quyết vụ việc trên.

    Trân trọng cảm ơn Luật sư !

     
    989 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478275   13/12/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã cho Ông C thuê diện tích đất 40 m2 sử dụng làm quán ăn, tuy nhiên đến năm 2015 thì ông C đã chuyển cho người khác thuê lại mà không hỏi ý kiến của Bên cho thuê là Văn phòng công ty A. Nên căn cứ tại điều 475 luật dân sự 2015 quy định về Cho thuê lại:
    “Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý.”
    Như vậy, với việc cho thuê lại mà chưa được sự đồng ý của Bên cho thuê là đang vi phạm quy định của nghĩa vụ thuê nhà.
    Và căn cứ theo quy định tại Điều 480 luật dân sự 2015: 
    “1. Bên thuê phải sử dụng tài sản thuê theo đúng công dụng của tài sản và đúng mục đích đã thỏa thuận.
    2. Trường hợp bên thuê sử dụng tài sản không đúng mục đích, không đúng công dụng thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.”
    Trong trường hợp này, bên thuê đã vi phạm nghĩa vụ của mình nên bên Văn phòng công ty A có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với người thuê nhà và yêu cầu họ bồi thường thiệt hại (nếu xác định có thiệt hại xảy ra trên thực tế).
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-