DanLuat 2015

Về vấn đề dạy tiếng nước ngoài trong các Công ty chuyên về xuất khẩu lao động

Chủ đề   RSS   
  • #402598 14/10/2015

    hattieu_36

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Về vấn đề dạy tiếng nước ngoài trong các Công ty chuyên về xuất khẩu lao động

    Kính chào các Luật sư!

    Em có một thắc mắc thế này mong các Luật sư có kinh nghiệm trong lĩnh vực xuất khẩu lao động và mở trung tâm đào tạo tiếng nước ngoài giải đáp hộ em ạ.

    - Công ty chuyên về xuất khẩu lao động (vốn đầu tư nước ngoài) thì có được quyền đào tạo tiếng nước ngoài không ạ? Nếu được thì thủ tục xin cấp phép thế nào ạ?

    Em rất mong sớm nhận được tư vấn của các Luật sư. Em cảm ơn nhiều ạ.

     
    1960 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402881   16/10/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 78 lần


    Không có giới hạn về đối tượng cho việc thành lập trung tâm ngoại ngữ, chỉ cần đáp ứng điều kiện và hồ sơ theo quy định tại Thông tư 03/2011/TT-BGDĐT về Quy chế Tổ chức và hoạt động của trung tâm ngoại ngữ, tin học 

    Điều 7. Điều kiện thành lập trung tâm ngoại ngữ, tin học

    1. Phù hợp với quy hoạch phát triển kinh tế, xã hội và quy hoạch mạng lưới cơ sở giáo dục đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    2. Đề án thành lập trung tâm xác định rõ: mục tiêu, nhiệm vụ, chương trình và nội dung đào tạo, bồi dưỡng; đất đai, cơ sở vật chất, thiết bị, địa điểm dự kiến, tổ chức bộ máy, nguồn lực và tài chính; phương hướng chiến lược xây dựng và phát triển trung tâm.

    Điều 9. Hồ sơ, trình tự và thủ tục thành lập trung tâm ngoại ngữ, tin học

    1. Hồ sơ thành lập trung tâm ngoại ngữ, tin học bao gồm:

    a) Tờ trình xin thành lập trung tâm;

    b) Đề án thành lập trung tâm gồm các nội dung sau:

    - Tên trung tâm, loại hình trung tâm, địa điểm đặt trung tâm, sự cần thiết và cơ sở pháp lý của việc thành lập trung tâm;

    - Mục tiêu, chức năng, nhiệm vụ của trung tâm;

    - Chương trình giảng dạy, quy mô đào tạo;

    - Cơ sở vật chất của trung tâm;

    - Cơ cấu tổ chức của trung tâm, giám đốc, các phó giám đốc (nếu cần), các tổ (hoặc phòng chuyên môn);

    - Sơ yếu lý lịch của người dự kiến làm giám đốc trung tâm.

    c) Dự thảo nội quy tổ chức hoạt động của trung tâm.

    2. Trình tự, thủ tục thành lập trung tâm ngoại ngữ, tin học

    a) Trong vòng 15 ngày làm việc kể từ khi nhận đầy đủ hồ sơ của tổ chức, cá nhân đề nghị thành lập trung tâm theo quy định tại khoản 1 của Điều này, cơ quan quyết định thành lập trung tâm có trách nhiệm thẩm định, kiểm tra các điều kiện theo quy định. Nếu hồ sơ đủ điều kiện, người có thẩm quyền quyết định thành lập trung tâm ngoại ngữ, tin học ra quyết định thành lập.

    b) Nếu không đủ điều kiện thành lập trung tâm thì cơ quan thẩm quyền có trách nhiệm thông báo cho các đối tượng liên quan biết lý do.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harylupl vì bài viết hữu ích
    hattieu_36 (16/10/2015)
  • #402882   16/10/2015

    hattieu_36
    hattieu_36

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bạn.

    Nhưng mình thấy Khoản 3 Điều 1 của Quy chế quy định là Thông tư 03/2011/TT-BGDDT không áp dụng đối với các trung tâm ngoại ngữ, tin học có đầu tư nước ngoài mà bạn.

    Bạn có biết văn bản nào khác quy định thủ tục mở trung tâm ngoại ngữ có vốn đầu tư nước ngoài không?

    Help me!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-