DanLuat 2015

Về vấn đề bồi thường, hỗ trợ, tái định cư

Chủ đề   RSS   
  • #291587 15/10/2013

    honglam_k37hlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Về vấn đề bồi thường, hỗ trợ, tái định cư

    Gia đình bạn tôi gặp phải một trường hợp như sau. XIn nhờ Luật sư tư vấn cách giải quyết.

    Gia đình chị Hà sử dụng 800m2 đất có nguồn gốc nhận chuyển nhượng từ bà Thanh từ năm 1978, có xác nhận của UBND xã Mai Châu. Diện tích đó một phần chị Hà làm nhà ở, còn lại trồng rau đào ao thả cá. Gia đình chị sử dụng từ đó tới nay, có tên trong hồ sơ địa chính của xã Mai Châu, hàng năm vẫn nộp thuế đều đặn (có biên lai thu thuế hàng năm) nhưng chưa làm thủ tục sang tên và chưa được cấp GCN QSDĐ. Tháng 10 năm 2012, UBND huyện Yên ĐỊnh ra thông báo đất của gia đình chị Hà nhà nước sẽ thu hồi làm đường giao thông. 

    Xin Luật sư giải đáp giúp một số thắc mắc sau: 

    1. Gia đình bạn tôi có được bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hòi đất hay không? Căn cứ vào đâu?

    2. Nếu được bồi thường hỗ trợ, tái định cư thì nhà nước sẽ áp dụng mức bồi thường, hỗ trợ, tái định cư cụ thể như thế nào. Quy định của tỉnh áp dụng hạn mức đất ở tại địa bàn huyện Yên ĐỊnh là 300m2/ hộ.

     

    Xin cảm ơn Luật sư!

    Can your idea change the world?_Yes

     
    3318 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291723   16/10/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8921)
    Số điểm: 50069
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Luật sư trao đổi như sau: Luật đất đai quy định:

    Điều 42. Bồi thường, tái định cư cho người có đất bị thu hồi

    1. Nhà nước thu hồi đất của người sử dụng đất mà người bị thu hồi đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định  thì người bị thu hồi đất được bồi thường.

    2. Người bị thu hồi loại đất nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tại thời điểm có quyết định thu hồi.

    3. Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương lập và thực hiện các dự án tái định cư trước khi thu hồi đất để bồi thường bằng nhà ở, đất ở cho người bị thu hồi đất ở mà phải di chuyển chỗ ở. Khu tái định cư được quy hoạch chung cho nhiều dự án trên cùng một địa bàn và phải có điều kiện phát triển bằng hoặc tốt hơn nơi ở cũ.

    Trường hợp không có khu tái định cư thì người bị thu hồi đất được bồi thường bằng tiền và được ưu tiên mua hoặc thuê nhà ở thuộc sở hữu của Nhà nước đối với khu vực đô thị; bồi thường bằng đất ở đối với khu vực nông thôn, trường hợp giá trị quyền sử dụng đất ở bị thu hồi lớn hơn đất ở được bồi thường thì người bị thu hồi đất được bồi thường bằng tiền đối với phần chênh lệch đó.

    4. Trường hợp thu hồi đất của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất mà không có đất để bồi thường cho việc tiếp tục sản xuất thì ngoài việc được bồi thường bằng tiền, người bị thu hồi đất còn được Nhà nước hỗ trợ để ổn định đời sống, đào tạo chuyển đổi ngành nghề, bố trí việc làm mới.

    5. Trường hợp người sử dụng đất được Nhà nước bồi thường khi thu hồi đất mà chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai theo quy định của pháp luật thì phải trừ đi giá trị nghĩa vụ tài chính chưa thực hiện trong giá trị được bồi thường, hỗ trợ.

    6. Chính phủ quy định việc bồi thường, tái định cư cho người có đất bị thu hồi và việc hỗ trợ để thực hiện thu hồi đất.

    Như vậy, đất của bạn tuy chưa có sổ đỏ nhưng nếu như bạn nêu là đủ điều kiện được cấp sổ đỏ nên sẽ được bồi thường, tái định cư theo quy định.

    Đề nghị liên hệ ban bồi thường của địa phương đề biết thêm chi tiết

    Thân'

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    honglam_k37hlu (16/10/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-