DanLuat 2015

Về vấn đề BH cho người lao động là người nước ngoài làm việc tại HN

Chủ đề   RSS   
  • #329877 24/06/2014

    cloudyle

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Về vấn đề BH cho người lao động là người nước ngoài làm việc tại HN

    Chào anh chị

    Cty em chuẩn bị có nhân viên là người Nhật tới làm việc. Bên em đang đứng ra xin thẻ lao động và tạm trú cho nv này rồi ạ

    2 bên đang thỏa thuận: 1 là làm full-time. 2 là làm part-time. Nhưng thẻ lao động lại xin là 1 năm thì có liên quan đến thời gian làm việc là full-time hay part-time ko ạ?

    Trong cả 2 TH trên thì nv đóng BH như thế nào ạ?

    Thủ tục đóng BH cho người nn có khác với người Vn ko ạ? Có được làm hợp đòng thử việc 3 hoặc 6 tháng không ạ?

    Mức tối thiểu để đóng BH cho nv nn này là bn? mức lương bên em chi trả cũng không cao lắm vì họ sang đây làm việc theo "tình nguyện" là chính.

    Anh chị tư vấn chi tiết giúp em với ạ!

    Đỉnh cao của dịch vụ là uy tín với khách hàng

     
    2781 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329896   24/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1249 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    1. Về thời gian làm việc là full-time hoặc làm part-time là do thỏa thuận của công ty bạn và người lao động.
    2. Về bảo hiểm: Theo quy định tại Điều 2 của Luật BHXH thì đối tượng tham gia BHXH bắt buộc phải là công dân Việt Nam. Hiện cơ quan BHXH chưa thu BHXH bắt buộc đối với lao động là người nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam. 
     
    Tuy nhiên, lao động người nước ngoài làm việc theo hợp đồng từ đủ 3 tháng trở lên thì phải tham gia BHYT theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT. Công ty bạn liên hệ với BHXH quận, huyện nơi đặt trụ sở của công ty để thực hiện việc đóng bảo hiểm y tế cho.
    Trân trọng!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #330117   25/06/2014

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    mình muốn nói thêm về giấy phép lao động, thông thường mình xin maximum là 3 năm. Giấy phép lao động này công ty sẽ lưu lại do toàn bộ chi phí công ty trả tiền. nó không ảnh hưởng tới việc ký HĐLĐ là bao nhiêu tháng cả. Nếu người lao động nghỉ việc trước khi hết hạn giấy phép lao động thì mình sẽ trả lại giấy phép cho sở lao động.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-