DanLuat 2015

Về vấn đề bản quyền hình ảnh

Chủ đề   RSS   
  • #273289 03/07/2013

    quyminhtruong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về vấn đề bản quyền hình ảnh

    Chào anh ( chị ) !

    Hiện Công ty mình đang gặp vấn đề về bản quyền hình ảnh. Nhờ anh chị tư vấn dùm.

    Tháng 12 Cty mình có quảng cáo trên báo và có sử dụng một số hình ảnh trên mạng nhưng bộ phận thiết kế phân biệt được những hình ảnh có bản quyền và hình ảnh không có bản quyền ( có bản quyền thì hình có dòng chữ mờ tên tác giả ).

    Nhưng khi báo phát hình và đến tháng 01/2013 Cty tôi nhận được một giấy triệu tập của tòa án là có người thưa cty tôi sử dụng hình ảnh đã có bản quyền. Theo những thông tin tìm được thì người tác giả này đến giữa tháng 01/2013 mới đăng ký bản quyền. Trước đó thì không có bản quyền và những hình ảnh trên web được chia sẻ rất nhiều, và trên mạng cũng có một người bán đĩa hình ảnh này ( file gốc - thiết kế ) với giá 300.000 vnđ. Và hiện giờ người này vẫn bán những đĩa này.

    Khi quảng cáo Cty chúng tôi có hợp đồng với tòa soạn báo đầy đủ.

    Như vậy khi lên triệu tập thì Cty chúng tôi giải quyết như thế nào và có phạm luật không ?

    Xin cảm ơn anh chị - Rất mong anh chị tư vấn dùm.

    Thanks

     
    10506 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306566   14/01/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Vụ này lâu rồi, không biết bên bạn đã giải quyết xong chưa. Xin góp ý một chút, theo quy định thì khi lấy hình ảnh bất kỳ ở nguồn nào đều phải xin phép cả.

    Điều 25. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao

    1. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm:

    a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

    b) Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;

    c) Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;

    d) Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;

    đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

    e) Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hoá, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;

    g) Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;

    h) Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;

    i) Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;

    k) Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng.

    2. Tổ chức, cá nhân sử dụng tác phẩm quy định tại khoản 1 Điều này không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm.

    3. Các quy định tại điểm a và điểm đ khoản 1 Điều này không áp dụng đối với tác phẩm kiến trúc, tác phẩm tạo hình, chương trình máy tính.”

    Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi 2009

     
    Báo quản trị |