DanLuat 2015

Về tuổi nghỉ hưu của người lao động khu vực 0,7

Chủ đề   RSS   
  • #301613 10/12/2013

    huongbui1210

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về tuổi nghỉ hưu của người lao động khu vực 0,7

    Xin hỏi luật sư việc người lao động công tác ở vùng có phụ cấp khu vực 0,7, từ 15 năm trở lên, thì việc giải quyết chế độ nghỉ để hưởng BHXH được tính như thế nào? Trường hợp nữ từ 50 tuổi đến dưới 55 tuổi; nam từ 55 tuổi đến dưới 60 tuổi thì việc giải quyết cho nghỉ hưu là quy định bắt buộc hay do sự tự nguyện của người lao động?

    Xin trân trọng cảm ơn Luật sư!

     
    3503 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302734   16/12/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Điểm b Khoản 1 Điều 50 Luật BHXH quy định "Nam từ đủ năm mươi lăm tuổi đến đủ sáu mươi tuổi, nữ từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên" là để mở cho người lao động có quyền lựa chọn thời điểm nghỉ lúc nào cũng được tùy điều kiện sức khỏe của NLĐ, chứ không phải là bắt buộc.

    Nếu bắt buộc ở một mốc nhất định thì phải quy định như Điểm a: "Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    huongbui1210 (16/12/2013)

0 Thành viên đang online
-