Về Trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #233897 18/12/2012

    xuantung_1975

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Về Trợ cấp thôi việc

            Kính gửi Qúi Luật sư,

     

           Theo quy định của Khoản 3, Điều 37- Bộ Luật lao động 2002 quy định "người lao động làm việc  theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước  ít nhất 45 ngày.." . và tại Khỏan 2, Điều 41 quy định "trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật thì không được trợ cấp thôi việc..." Tuy nhiên, vừa qua tại công ty chúng tôi có 1 trường hợp người lao động xin nghỉ việc mà thời gian báo trước  không đủ 45 ngày làm việc nhưng công ty vẫn chấp thuận và trả trợ cấp thôi việc.

           Vậy xin hỏi quý luật sư như thế có sai luật không? (do Ban kiểm soát bảo là trái nhưng phòng nhân sự chúng tôi nói là không).

    Rất mong quý luật sư tư vấn.

    Chân thành cảm ơn quy luật sư!

     
    4772 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234111   19/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Còn tùy thuộc thời điểm làm việc của người lao động, nếu người lao động làm việc trước 1/1/2009 mà thời gian làm việc từ 12 tháng trở lên thì được trợ cấp thôi việc cứ 1 năm làm việc được trả 1/2 tháng lương. Còn sau 1/1/2009 người lao động chỉ được giải quyết theo chế độ trợ cấp thất nghiệp với điều kiện phải đóng đủ BHXH và BHTN.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #234164   19/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Chào bạn!

    Liên quan tới trường hợp của bạn, tôi xin có ý kiến như sau:

    Khoản 3 Điều 37 BLLĐ sửa đổi, bổ sung quy định:

    “ Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày”

    Theo tôi, luật quy định người lao động khi muốn chấm dứt hợp đồng lao động thì phải có nghĩa vụ báo trước cho người sử dụng ít nhất 45 ngày làm việc (nghĩa vụ đối với bên có quyền là người sử dụng lao động). Quy định này nhằm bảo vệ quyền của người sử dụng lao động, tạo điều kiện cho người sử dụng lao động sắp xếp công việc và tuyển nhân viên mới vào thay thế. Như vậy, đây là quyền của phía người sử dụng lao động và đã là quyền thì phía người sử dụng lao động được quyền nhận hoặc không nhận, làm hoặc không làm. Luật quy định người lao động phải báo trước 45 ngày làm việc nhưng nếu được người sử dụng lao động đồng ý thì không nhất thiết phải báo trước đủ 45 ngày làm việc.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ