Về trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #512820 26/01/2019

    Về trợ cấp thôi việc

    Công ty tôi có 1 trường hợp 1 nhân viên đẵtfng vi phạm kỉ luật. Có biên bản họp kỉ luật và năm 2013 có chấm dứt hợp đồng với nhân viên này. Nhưng là để chuyển nhân viên này xuống 1 công ty thành viên mà công ty tôi góp vốn 93%. Nhân viên đó làm việc tại công ty thành viên 2 năm thì nghỉ hưu. Vậy bây giờ nhân viên đó yêu cầu công ty tôi chi trả khoản trợ cấp thôi việc cho người này khi công ty tôi chấm dứt hđ để chuyển công ty thành viên thì có đúng không? Mong được giải đáp.

     
    785 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513159   30/01/2019

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (937)
    Số điểm: 10424
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 150 lần


    Chào anh, anh phải xem lại là năm 2013 công ty anh chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động này vì lý do gì?

    Nếu là kỷ luật dưới hình thức sa thải thì không phải trả trợ cấp thôi việc, còn nếu công ty chấm dứt theo kiểu có thỏa thuận, tức là người này có vi phạm nhưng không đến mức sa thải và công ty yêu cầu xuống công ty thành viên làm thì vẫn  trả trợ cấp thôi việc.

    Anh xem quy định chi tiết tại Điều 48 Bộ Luật lao động 2012 để rõ hơn anh nha.

     
    Báo quản trị |