DanLuat 2015

Về trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #386061 02/06/2015

    levan050879

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về trợ cấp thôi việc

    Tôi là một cán bộ công chức nhà nước, đã làm việc được 13 năm. Nay tôi xin nghỉ việc, Cho tôi hỏi luật sư một số vấn đề như sau:

    tôi sẽ được hưởng các chế độ gì khi nghĩ việc?

    Có được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc không?

    Cách tính như thế nào?

    Văn bản nào quy định về các chế độ của CBCC khi nghỉ việc?

    Xin chân thành cảm ơn!!!!!!!!

     
    6713 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388104   16/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn levan050879,

    Việc bạn nghỉ việc thuộc một trong các trường hợp sau, sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định của Bộ luật lao động 2012:

    1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

    2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

    3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

    5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

    6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

    7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

    9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

    10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

    Mức hưởng trợ cấp thôi việc = số năm làm việc x ½ tháng lương (bình quân 6 tháng liền kề trước khi thôi việc)

    Ngoài ra, mình chưa rõ bạn nghỉ việc và có ý định tiếp tục làm việc không hoặc là nghỉ hưu sớm (trước tuổi)?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-