DanLuat 2015

Về trợ cấp thất nghiệp và lương hưu

Chủ đề   RSS   
  • #350757 17/10/2014

    trungquan1578

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Về trợ cấp thất nghiệp và lương hưu

    Xin các cô chú luật sư giúp đỡ cho em với

    Tình hình là người nhà em đang tính về hưu sớm theo sự vận động của công ty. Nhưng em không biết rằng việc ngồi trong văn phòng trực nghe điện thoại, làm số liệu máy tính liên tục lâu năm có được tính là độc hại hay nặng nhọc để được lãnh lương hưu sớm theo quy định của PL hiện hành không ạ?

    Trong trường hợp nếu không được thì người nhà em có thể hưởng trợ cấp thất nghiệp trong 9 tháng. Nhưng sau đó còn khoảng hơn 3 năm là mới đến tuổi về hưu. Vậy sau khi lãnh trợ cấp thất nghiệp thì khi đến tuổi về hưu có được lãnh lương hưu không ạ?

    Người nhà em đã làm việc liên tục cho công ty hơn 15 năm và cũng được lãnh 15 năm đôc hại ạ.

    Mong mọi người giúp đỡ ạ.

     
    2374 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350778   18/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    việc ngồi trong văn phòng trực nghe điện thoại, làm số liệu máy tính liên tục lâu năm có được tính là độc hại hay nặng nhọc để được lãnh lương hưu sớm theo quy định của PL hiện hành không ạ? => Không được nhé

    Trong trường hợp nếu không được thì người nhà em có thể hưởng trợ cấp thất nghiệp trong 9 tháng. Nhưng sau đó còn khoảng hơn 3 năm là mới đến tuổi về hưu. Vậy sau khi lãnh trợ cấp thất nghiệp thì khi đến tuổi về hưu có được lãnh lương hưu không ạ? => Nếu đã đóng BHXH đủ 20 năm trở lên thì khi đủ tuổi sẽ được lãnh lương hưu, nếu ko đủ 20 năm thì được lãnh 1 cục.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    trungquan1578 (18/10/2014)
  • #350788   18/10/2014

    domanhhlu
    domanhhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ quy định tại Điều 50 Luật bảo hiểm xã hội về điều kiện hưởng lương hưu thì:

    “1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    b) Nam từ đủ năm mươi lăm tuổi đến đủ sáu mươi tuổi, nữ từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. Tuổi đời được hưởng lương hưu trong một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.

    ...................................................................................”

    Như vậy, đối với trường hợp của người nhà bạn nếu đã đóng BHXH đủ 20 năm trở lên thì được hưởng lương hưu khi nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi, còn nếu không đủ 20 năm đóng BHXH thì được trả một lần bạn nhé: Điều 55. Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn domanhhlu vì bài viết hữu ích
    trungquan1578 (18/10/2014)
  • #350830   18/10/2014

    trungquan1578
    trungquan1578

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy tức là lãnh trợ cấp thất nghiệp rồi vẫn tiếp tục được lãnh lương hưu đúng không ạ ^^ , người nhà em đã hơn 20 năm đóng BHXH rồi ạ ^^

    Và trong thời gian nghỉ việc thì có cần phải đóng tiếp tục tiền BHXH cho đến tuổi về hưu không ạ?

    Em cảm ơn mọi người ạ

    Cập nhật bởi trungquan1578 ngày 18/10/2014 05:29:04 CH Cập nhật bởi trungquan1578 ngày 18/10/2014 03:36:49 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #350871   18/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trợ cấp thất nghiệp và lương hưu là hai chuyện khác nhau, cho nên sẽ được cả hai.

    Trong thời gian nghỉ việc thì ko bắt buộc phải tham gia BHXH.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-