DanLuat 2015

Về tính pháp lý người đại diện pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #199783 09/07/2012

    lepn

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về tính pháp lý người đại diện pháp luật

    Xin chào Luật sư.

    Theo Điều 12 Khoản 2 Nghị định số102/2010/NĐ-CP ngày 1/10/2010 thì “Mỗi cá nhân chỉ được quyền đăng ký thành lập một doanh nghiệp tư nhân hoặc một hộ kinh doanh hoặc làm thành viên hợp danh của một công ty hợp danh, trừ trường hợp các thành viên hợp danh còn lại có thỏa thuận khác. Cá nhân chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân hoặc hộ kinh doanh hoặc cá nhân thành viên hợp danh có quyền thành lập, tham gia thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty cổ phần”.

    Hiện tôi đang có khách hàng đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân (đồng thời là người đại diện) và là người đại diện pháp luật công ty cổ phần (có cổ phần chi phối tại Cty này), vậy căn cứ theo quy định trên thì trường hợp khách hàng của tôi có vi phạm pháp luật không? nếu vi phạm thì quy định được nêu tại văn bản nào?

    Rất mong nhận được sự tư vấn quý báu của quý Luật sư.

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    2327 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199953   10/07/2012

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 133 lần


    Tính đến thời điểm hiện tại, quy định về người đại diện theo pháp luật của Công ty Cổ phần tại Điều 116, Luật Doanh nghiệp chỉ ghi rõ "Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc Công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc của doanh nghiệp khác". Như vậy, khách hàng của anh không vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, khách hàng này và những người có liên quan đến khách hàng này vẫn có một số rủi ro nhất định. Chủ doanh nghiệp tư nhân tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp vì thế phần vốn góp của chủ doanh nghiệp tư nhân tại các công ty khác trong trường hợp xấu (DNTN có nợ xấu khó đòi, vỡ nợ, mất khả năng thanh toán...... ) sẽ không được đảm bảo.

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuvanhale vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (10/07/2012)

0 Thành viên đang online
-