Về thừa kế của con riêng ?

Chủ đề   RSS   
  • #441240 11/11/2016

    dithien

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Về thừa kế của con riêng ?

    Kính thưa các luật sư !

    Trường hợp của tôi là như sau :

    Ông già tôi đã bỏ tôi từ lúc 7 tháng tuổi. năm nay tôi 28 tuổi, hiện đang ở với ngoại và mẹ. Ổng và mẹ tôi không có đăng ký kết hôn nhưng giấy khai sinh của tôi vẫn có tên ổng.Ổng đã có vợ và có 2 người con. Vậy sau này khi ổng mà có mất mà không để lại di chúc thì tôi có được hưởng gì không?nếu mà vợ sau ông già tôi có làm di chúc cho 2 đứa em tôi thì tôi đâu được gì phải không luật sư?

     
    4588 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441303   11/11/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Quyền thừa kế phát sinh từ quan hệ cha con nên việc xác định đúng quan hệ cha con là vấn đề quan trọng nhất. Nói vậy để thấy rằng nếu không có vấn đề gì về giấy khai sinh thì khi bố bạn (mà bạn gọi là ông già) chết thì bạn là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông ấy và được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật đối với phần di sản không nằm trong di chúc hoặc không phụ thuộc vào di chúc khi bạn thuộc trường hợp như Bộ luật dân sự quy định dưới đây:

    Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

    a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

    2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    dithien (14/11/2016)
  • #442395   23/11/2016

    luatsutraloi1
    luatsutraloi1
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 656
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 25 lần


    Chào bạn, với trường hợp của bạn tôi cho rằng một trong những vấn đề quan trọng đó chính là việc xác định quan hệ cha con. Đây sẽ là cơ sở tiên quyết cho vấn đề bạn hỏi. Nếu không có vấn đề gì về giấy khai sinh bạn nêu trên thì khi bố bạn chết không để lại di chúc thì tài sản của bố bạn sẽ được chia theo pháp luật và với tư cách là con bạn sẽ là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất và hoàn toàn được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật.
    "Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."
     
    Ngoài ra, bạn còn có thể được hưởng thừa kế mà không ohuj thuộc vào nội dung di chúc nếu thuộc một trong các trường hợp:
    "Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc
    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:
    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động."
     
    Trân trọng!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsutraloi1 vì bài viết hữu ích
    dithien (05/01/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com