Về thừa kế!

Chủ đề   RSS   
  • #439979 28/10/2016

    dithien

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Về thừa kế!

    Kính thưa luật sư!

    Mình muốn hỏi 1 vấn đề ! Tôi tên Thiện! Hiện tôi đang sống cùng với mẹ , ngoại và vợ tôi. Ngoại tôi đã chuyển quyền sử dụng đất cho mẹ tôi, vậy sau này ngoại tôi có cần để lại di chúc cho mẹ tôi không ? Cám ơn luật sư nhiều. Mong được luật sư trả lời với thời gian sớm nhất. Một lần nữa cám ơn luật sư. 

     
    3186 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439984   28/10/2016

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Trường hợp này tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 648 Bộ luật dân sự thì, người lập di chúc có các quyền sau đây:

    1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

    2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

    3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;

    4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

    5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

    Như vậy, người lập di chúc (ngoại bạn)có quyền để lại di sản cho bất cứ cá nhân hoặc tổ chức nào. Họ có thể là con, cha, mẹ, vợ, chồng… của người thuộc diện thừa kế theo luật dựa trên các quan hệ hôn nhân, quan hệ nuôi dưỡng hoặc quan hệ huyết thống; và cũng có thể là những người khác như Nhà nước, tổ chức kinh tế, xã hội,…

    Trên đây là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn, hy vọng có thể giúp bạn trong quá trình giải quyết việc này. Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác vui lòng liên hệ trực tiếp với tôi.

    Cập nhật bởi ls.nguyenxuantoan ngày 28/10/2016 03:12:51 CH

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Điện thoại:098 7476 885 Email: toanvanchuong@gmail.com

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls.nguyenxuantoan vì bài viết hữu ích
    dithien (28/10/2016)
  • #439987   28/10/2016

    secretmint
    secretmint

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn,

    Về thắc mắc của bạn, mình xin được tư vấn như sau:

    Vì các thông tin bạn đưa ra chưa được rõ ràng nên mình không nắm được thực tế việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất của ngoại bạn cho mẹ bạn là như thế nào. Giả sử việc chuyển nhượng đã được thực hiện theo đúng các trình tự thủ tục của pháp luật; hồ sơ chuyển nhượng đầy đủ, hợp pháp; việc chuyển nhượng được các cơ quan có thẩm quyền công nhận thì tức là ngoại của bạn đã chấm dứt toàn bộ các quyền trên mảnh đất và chuyển giao các quyền đó cho mẹ của bạn. Nói cách khác, mẹ của bạn chính thức trở thành người có quyền đối với mảnh đất. Do đó, ngoại của bạn không cần, và cũng không thể lập di chúc để lại mảnh đất này cho mẹ bạn hay bất cứ ai khác nữa mà đương nhiên mẹ bạn sẽ được pháp luật bảo hộ quyền sử dụng đối với mảnh đất vì đã được chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    Tuy nhiên, nếu việc chuyển giao được thực hiện không đúng các trình tự, thủ tục luật định; hay hồ sơ chuyển nhượng có vấn đề về mặt nội dung, hình thức thì việc chuyển nhượng sẽ không có giá trị pháp lý. Từ đó dẫn đến việc mẹ bạn không có quyền sử dụng đối với mảnh đất nói trên và nếu muốn để lại mảnh đất đó cho mẹ bạn, ngoại bạn phải để lại di chúc ghi rõ các phần chia thừa kế sau khi qua đời. Tất nhiên, di chúc của ngoại bạn cũng phải được lập hợp pháp thì mới có giá trị pháp lý, nếu không, di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật.

    Hy vọng câu trả lời của mình có thể giúp bạn giải đáp phần nào thắc mắc. Mọi vấn đề liên quan vui lòng liên hệ để trao đổi thêm.

    Chu Thị Hồng Vân | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn secretmint vì bài viết hữu ích
    dithien (03/11/2016)
  • #440456   03/11/2016

    dithien
    dithien

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật Sư !

    Mẹ và ngoại đã ra phòng công chứng và có người làm chứng kí tên.có giấy tờ đầy đủ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #440494   03/11/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1307)
    Số điểm: 10229
    Cảm ơn: 166
    Được cảm ơn 1041 lần
    Moderator

    Chào bạn dithien,

    Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất từ Ngoại sang Mẹ của bạn, tuy đã được công chứng nhưng theo qui định tại khoản 3 điều 188 Luật đất đai hiện hành thì Mẹ của bạn phải đăng ký quyền sử dụng đất của mình tại Cơ quan đăng ký đất đai (Chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai tại Quận, Huyện) và Hợp đồng này chỉ có hiệu lực kể từ thời điểm Mẹ của bạn đăng ký vào sổ địa chính. Nói cách khác, nếu Mẹ của bạn không đăng ký theo qui định tại khoản 3 điều 188 Luật đất đai hiện hành thì Hợp đồng chuyển quyền giữa Ngoại và Mẹ của bạn chưa có hiệu lực, nếu phát sinh tranh chấp liên quan tới Hợp đồng chưa có hiệu lực này thì quyền lợi của Mẹ bạn không được bảo đảm, vì vậy nếu chưa đăng ký thì Mẹ của bạn nên đi đăng ký ngay.

    Sau khi đăng ký theo khoản 3 điều 188 Luật đất đai hiện hành thì Mẹ của bạn sẽ được cấp "giấy đỏ" đứng tên mình, kể từ đó quyền sử dụng thửa đất trở thành tài sản của Mẹ bạn. Căn cứ điều 646 Bộ luật dân sự 2005 thì "Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.", tức chỉ được lập di chúc đối với "tài sản của mình", cho nên khi thửa đất đã trở thành tài sản của Mẹ bạn thì Ngoại của bạn không được quyền lập di chúc đối với thửa đất đó.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    dithien (04/11/2016)