DanLuat 2015

Về thủ tục nhận con

Chủ đề   RSS   
  • #510573 21/12/2018

    khanhhuan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về thủ tục nhận con

    Tôi có con với bạn gái người nước ngoài. Tôi đến phòng tư pháp quận để làm thủ tụic nhận con và đang ky khai sinh. Nhưng họ yêu cầu phải xác nhận tình trạng hôn nhân của 2 người. Tôi tìm hiểu thì luật không quy định. Vậy quy định trên ở đâu?

     
    183 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512233   14/01/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 1582
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 14 lần


    Về câu hỏi của bạn mình xin có một số ý kiến để bạn tham khảo như sau:

    - Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

    Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 của Luật Hộ tịch 2014 thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định 123/2015/NĐ-CP.

    Khoản 1 Điều 25 Luật hộ tịch quy định như sau: "Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt". 

    Theo quy định trên, thì trong trường hợp bạn đăng ký khai sinh cho con và kết hợp với việc nhận cha con thì bạn cần phải gửi hồ sơ đăng ký khai sinh và nộp tờ khai đăng ký nhận con theo mẫu quy định cùng với những chứng cứ chứng minh quan hệ cha con cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

    Để được cơ quan đăng ký hộ tịch giải quyết việc đăng ký khai sinh và nhận con, bạn cần có hồ sơ như sau: (Theo quy định tại Điều 12 Thông tư 15/2015/TT-BTP)

    + Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

    + Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật hộ tịch;

    + Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 11 của Thông tư này.

    Như vậy, bạn có quyền kết hợp việc đăng ký khai sinh và đăng ký nhận cha con cùng một lúc khi cung cấp đủ các loại giấy tờ cũng như các chứng cứ chứng minh quan hệ cha con mà mình đã viện dẫn ở trên cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Cơ quan đăng ký hộ tịch phải có trách nhiệm kết hợp giải quyết cả hai thủ tục cho bạn.

    Việc cơ quan đăng ký hộ tịch yêu cầu bạn phải cung cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là không đúng với quy định quy định của pháp luật. Bạn có thể căn cứ các quy định nêu trên để yêu cầu họ phải giải quyết các thủ tục cho bạn đúng quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-