DanLuat 2015

Về thời hiệu xử lý kỷ luật viên chức

Chủ đề   RSS   
  • #345927 22/09/2014

    hungnvby

    Sơ sinh


    Tham gia:18/03/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về thời hiệu xử lý kỷ luật viên chức

    Mình có trường hợp này xin ý kiến mọi người: Viên chức A được tuyển dụng vào đơn vị sự nghiệp từ năm 2002, đến năm 2014 cơ quan có thẩm quyền phát hiện viên chức A sử dụng bằng THPT của người khác để học chuyên nghiệp năm 1999, năm 2002 thì tốt nghiệp và được tuyển dụng. Xin hỏi trường hợp viên chức A còn trong thời hiệu xử lý kỷ luật theo Luật viên chức và Nghị định 27/2012/NĐ-CP không? Xin cảm ơn

     
    2239 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373270   10/03/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Điều 7. Thời hiệu xử lý kỷ luật

    1. Thời hiệu xử lý kỷ luật là 24 tháng, kể từ thời điểm viên chức có hành vi vi phạm pháp luật cho đến thời điểm người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập có thẩm quyền ra thông báo bằng văn bản về việc xem xét xử lý kỷ luật.

    2. Khi phát hiện hành vi vi phạm pháp luật của viên chức, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập có thẩm quyền xử lý kỷ luật quy định tại Điều 14 Nghị định này phải ra thông báo bằng văn bản về việc xem xét xử lý kỷ luật. Thông báo phải nêu rõ thời điểm viên chức có hành vi vi phạm pháp luật, thời điểm phát hiện viên chức có hành vi vi phạm pháp luật và thời hạn xử lý kỷ luật.

    Nghị định 27/2012/NĐ-CP quy định về xử lý kỷ luật viên chức và trách nhiệm bồi thường, hoàn trả của viên chức

    Theo như trên thì thời điểm vi phạm là 1999 đến giờ thì hết rồi bạn.

    Trường hợp này cá nhân có thể bị khởi tố hình sự theo Điều 267 Bộ luật hình sự

    Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

    1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-