DanLuat 2015

Về thời gian giữ học bạ gốc của NLD

Chủ đề   RSS   
  • #253928 09/04/2013

    Về thời gian giữ học bạ gốc của NLD

    Thưa anh Thảo, 

    Xin hỏi anh một vấn đề.

    Theo điều 20 Luật Lao động, NSDLD ko được giữ các học bạ/bằng gốc của NLD.

    Tuy nhiên, hiện tại cty tôi đang giữ một số học bạ của công nhân nhằm đảm bảo kiểm tra xác minh thông tin của công nhân là đúng, hàng tháng sẽ tiến hành trả học bạ cho công nhân theo từng lượt.

    tuy nhiên, số lượng học bạ rất nhiều. Chúng tôi không thể trả hết trong một lượt, nên sẽ phải lưu thêm thời gian.

    Vậy tôi muốn hỏi: Điều 20 này là bắt buộc không được giữ bằng/ học bạ gốc của NLD đúng không ạ?

                                    Công ty tôi có thể lưu bằng/ học bạ gốc của NLD tối đa bao lâu??

     

    Cảm ơn anh Thảo dành thời gian đọc mail. 

    Mong hồi âm của anh.

     
    3957 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #254065   09/04/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 244 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    LS Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Việc Doanh nghiệp lưu giữ văn bằng, chứng chỉ  bản chính của người lao là trái pháp luật, vì những loại giấy tờ này theo quy định của Bộ Luật Dân sự thì thuộc tài sản riêng gắn liền với nhân thân và quyền tài sản của người được cấp văn bằng, chứng chỉ.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 8 Nghị định 39/2003/ND-CP thì hồ sơ dự tuyển bao gồm:

     

    Phiếu đăng ký dự tuyển lao động theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. ( Đơn Xin việc)

    Bản sao sổ lao động (không cần công chứng). Trường hợp chưa được cấp sổ lao động thì phải có sơ yếu lý lịch theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    Bản sao các văn bằng, chứng chỉ theo yêu cầu của vị trí dự tuyển (không cần công chứng).

    Giấy khám sức khỏe của cơ quan y tế có thẩm quyền.

    Các giấy tờ khác do doanh nghiệp quy định do tính chất nghiêm ngặt của công việc.

    Do đó, trường hợp của Công ty bạn nếu không có sự thỏa thuận với người lao động về việc giao trả bản chính giấy tờ của họ dẫn đến xảy ra tranh chấp thì pháp luật sẽ bảo vệ người lao động.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    hondavn (10/04/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

0 Thành viên đang online
-