Về thành viên dự họp cuộc họp HĐQT

Chủ đề   RSS   
  • #532730 09/11/2019

    Về thành viên dự họp cuộc họp HĐQT

    Kính chào các luật sư,

    Hiện tại, em mới tiếp nhận công việc pháp chế doanh nghiệp và đang làm Quy chế HĐQT cho Công ty Cổ phần. Trong Điều lệ Công ty có quy định: "Cuộc họp HĐQT được tiến hành khi có từ ba phần tư tổng số thành viên trở lên dự họp; trường hợp HĐQT có ba thành viên thì cuộc họp HĐQT được tiến hành khi có từ hai phần ba tổng số thành viên trở lên dự họp".

    Khi em kiểm tra lại quy định tại Luật Doanh nghiệp 2014 thì không có điều khoản nào quy định về việc : "trường hợp HĐQT có ba thành viên thì cuộc họp HĐQT được tiến hành khi có từ hai phần ba tổng số thành viên trở lên dự họp".

    Các luật sư cho em hỏi, Điều lệ để nội dung như vậy thì có cần sửa đổi cho phù hợp với Luật Doanh nghiệp không ạ?

    Em xin cảm ơn các Luật sư ạ.

     
    1861 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tranminhtrang6@gmail.com vì bài viết hữu ích
    enychi (10/11/2019) ThanhLongLS (09/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532785   11/11/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Khoản 8 Điều 153 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:
     
    Cuộc họp Hội đồng quản trị được tiến hành khi có từ ba phần tư tổng số thành viên trở lên dự họp. Trường hợp cuộc họp được triệu tập theo quy định khoản này không đủ số thành viên dự họp theo quy định thì được triệu tập lần thứ hai trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày dự định họp lần thứ nhất, trừ trường hợp Điều lệ quy định thời hạn khác ngắn hơn. Trường hợp này, cuộc họp được tiến hành, nếu có hơn một nửa số thành viên Hội đồng quản trị dự họp.
     
    Như vậy, theo quy định của Luật Doanh nghiệp thì cuộc họp Hội đồng quản trị được tiến hành khi: 
     
    i) Có từ ba phần tư tổng số thành viên trở lên dự họp (lần 1) hoặc;
    ii) Có hơn một nửa số thành viên Hội đồng quản trị dự họp (lần 2).
     
    Đối chiếu với công ty bạn trường hợp HĐQT có ba thành viên thì cuộc họp HĐQT được tiến hành khi có từ hai phần ba tổng số thành viên trở lên dự họp thì điều khoản này phù hợp với quy định nêu trên.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    tranminhtrang6@gmail.com (13/11/2019)
  • #532878   13/11/2019

    anthuylaw viết:

    Khoản 8 Điều 153 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:
     
    Cuộc họp Hội đồng quản trị được tiến hành khi có từ ba phần tư tổng số thành viên trở lên dự họp. Trường hợp cuộc họp được triệu tập theo quy định khoản này không đủ số thành viên dự họp theo quy định thì được triệu tập lần thứ hai trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày dự định họp lần thứ nhất, trừ trường hợp Điều lệ quy định thời hạn khác ngắn hơn. Trường hợp này, cuộc họp được tiến hành, nếu có hơn một nửa số thành viên Hội đồng quản trị dự họp.
     
    Như vậy, theo quy định của Luật Doanh nghiệp thì cuộc họp Hội đồng quản trị được tiến hành khi: 
     
    i) Có từ ba phần tư tổng số thành viên trở lên dự họp (lần 1) hoặc;
    ii) Có hơn một nửa số thành viên Hội đồng quản trị dự họp (lần 2).
     
    Đối chiếu với công ty bạn trường hợp HĐQT có ba thành viên thì cuộc họp HĐQT được tiến hành khi có từ hai phần ba tổng số thành viên trở lên dự họp thì điều khoản này phù hợp với quy định nêu trên.

     

    Đầu tiên, em xin cảm ơn anh/chị đã phản hồi thắc mắc của em.

    Tuy nhiên, khi đọc xong câu trả lời thì em có câu hỏi sau:

    Trường hợp công ty em như vậy thì phù hợp với điều kiện họp lần 2, còn lần 1 thì chưa phù hợp phải không ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranminhtrang6@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/11/2019)
  • #532800   11/11/2019

    legaladviser
    legaladviser

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/01/2016
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 28 lần


    Vấn đề này được nêu tại Khoản 8 Điều 153 Luật Doanh nghiệp 2014.  Áp dụng trong trường hợp cụ thể này, thì Công ty có 3 người 2/3 hay 3/4 đều là trên một nửa. Tức là phải từ đủ người trở lên mới đủ điều kiện tiến hành cuộc họp. Việc chia tỷ lệ như trên là để điều chỉnh những công ty có số lượng lớn thành viên HĐQT ( 9,10 người chẳng hạn). Thì lúc này, việc áp dụng tỷ lệ 3/4 sẽ hiệu quả.

    Đây là điều luật cứng, tức là 3/4 là 3/4 chứ không chuyển thành 2/3 được. Theo quan điểm của tôi thì thứ nhất là không cần, thứ hai là không nên quy định thêm như vậy.

    Luật sư Đỗ - Tư vấn pháp lý cho doanh nghiệp

    Hotline: 0989232568

    Email: luattrungtin@gmail.com

    Website: https://luattrungtin.com/

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn legaladviser vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/11/2019) ngancdc82 (29/10/2020) tranminhtrang6@gmail.com (13/11/2019)
  • #532879   13/11/2019

    legaladviser viết:

    Vấn đề này được nêu tại Khoản 8 Điều 153 Luật Doanh nghiệp 2014.  Áp dụng trong trường hợp cụ thể này, thì Công ty có 3 người 2/3 hay 3/4 đều là trên một nửa. Tức là phải từ đủ người trở lên mới đủ điều kiện tiến hành cuộc họp. Việc chia tỷ lệ như trên là để điều chỉnh những công ty có số lượng lớn thành viên HĐQT ( 9,10 người chẳng hạn). Thì lúc này, việc áp dụng tỷ lệ 3/4 sẽ hiệu quả.

    Đây là điều luật cứng, tức là 3/4 là 3/4 chứ không chuyển thành 2/3 được. Theo quan điểm của tôi thì thứ nhất là không cần, thứ hai là không nên quy định thêm như vậy.

     

    Em xin cảm ơn anh/chị đã có ý kiến về vấn đề em thắc mắc ạ.

    Vậy nếu chuyển thành 2/3 thành viên như vậy là trái với quy định pháp luật phải không ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranminhtrang6@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/11/2019)
  • #532922   14/11/2019

    legaladviser
    legaladviser

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/01/2016
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 28 lần


    Mình thấy không đúng luật thôi, còn trái luật hay không thì mình xin phép không khẳng định điều đó.

    Luật sư Đỗ - Tư vấn pháp lý cho doanh nghiệp

    Hotline: 0989232568

    Email: luattrungtin@gmail.com

    Website: https://luattrungtin.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn legaladviser vì bài viết hữu ích
    ngancdc82 (29/10/2020) tranminhtrang6@gmail.com (15/11/2019)
  • #534302   01/12/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 71 lần


    Về vấn đề thành viên dự họp cuộc họp Hội đồng quản trị Công ty cổ phần cùng với trường hợp công ty bạn thì mình đưa ra ý kiến như sau: công ty bạn đã có ban hành Điều lệ công ty thì miễn các điều khoản không trái quy định pháp luật là được và trong trường hợp này mình thấy là trong khuôn khổ quy định của pháp luật thôi.

    Theo quy định của khoản 8 Điều 153 Luật doanh nghiệp 2014 quy định về Cuộc họp Hội đồng quản trị:

    "Cuộc họp Hội đồng quản trị được tiến hành khi có từ ba phần tư tổng số thành viên trở lên dự họp. Trường hợp cuộc họp được triệu tập theo quy định khoản này không đủ số thành viên dự họp theo quy định thì được triệu tập lần thứ hai trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày dự định họp lần thứ nhất, trừ trường hợp Điều lệ quy định thời hạn khác ngắn hơn. Trường hợp này, cuộc họp được tiến hành, nếu có hơn một nửa số thành viên Hội đồng quản trị dự họp."

    Theo Điều lệ công ty bạn vẫn tuân theo quy định về "Cuộc họp Hội đồng quản trị được tiến hành khi có từ ba phần tư tổng số thành viên trở lên dự họp". Tuy nhiên công ty bạn đang dự trù trường hợp Hội đồng quản trị chỉ có 3 thành viên thì 3/4 tổng số thành viên dự họp sao? 2,25 người? nên mới quy định 2/3 tổng số thành viên là được tiến hành. Điều này vẫn đảm bảo việc quyết định được đưa ra là đa số đồng tình và không do ý chí đơn thuần từ 1 thành viên. Do vậy, quy định này là hoàn toàn chấp nhận được và không trái quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    ngancdc82 (29/10/2020) tranminhtrang6@gmail.com (20/12/2019)