DanLuat 2015

VỀ THANH TOÁN LƯƠNG NHỮNG NGÀY CHƯA NGHỈ PHÉP NĂM

Chủ đề   RSS   
  • #351489 22/10/2014

    VỀ THANH TOÁN LƯƠNG NHỮNG NGÀY CHƯA NGHỈ PHÉP NĂM

    Cho em hỏi tí về Bộ Luật Lao Động 2012 về Thanh toán tiền những ngày chưa nghỉ theo điều 114:

    Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

    - Như điều luật vậy thì đối với những trường hợp làm việc lâu dài tại công ty vẫn tiếp tục làm việc nhưng trong năm làm việc đó chưa nghỉ phép năm có được thanh toán tiền những ngày chưa nghỉ không?

    - Tiền thanh toán cho những ngày chưa nghỉ được tính như thế nào trong trường hợp công ty làm tính lương theo sản phẩm? Đối với những trường hợp khác thì mình sẽ tính theo lương cơ bản hay lương đóng bảo hiểm xã hội.

    Mong nhận được sự giúp đỡ.

    Em xin chân thành cám ơn!

     
    3817 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353061   29/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Như điều luật vậy thì đối với những trường hợp làm việc lâu dài tại công ty vẫn tiếp tục làm việc nhưng trong năm làm việc đó chưa nghỉ phép năm có được thanh toán tiền những ngày chưa nghỉ không?=> Có nhé bạn, nếu còn làm việc hay không làm việc thì vẫn phải thanh toán khoản tiền những ngày chưa nghỉ phép tương ứng.ưo

    Trường hợp này thì sẽ trả lương theo hợp đồng nhé bạn

    Còn đối với trường hợp trả lương theo sản phẩm thì có thể thỏa thuận trả lương theo mức lương cơ bản, vìl uật không quy định trong trường hợp này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    nnt_uyen (30/10/2014)
  • #353269   30/10/2014

    CẢM ƠN BẠN NHIỀU NHA!!!!!

    Nhưng mà Sở Lao động Thương Binh và Xã hội mình lại bảo là đối với trường hợp làm lâu dài tại công ty thì không được thanh toán những ngày chưa nghỉ, tại luật chỉ có 2 trường hợp như vậy thôi. Hiểu như thế nào mới đúng đây???

     
    Báo quản trị |  
  • #353300   30/10/2014

    Chào bạn,

    Về trường hợp của bạn mình có một số ý kiến như sau:

    - Trước đây theo quy định của Bộ luật Lao động 1994 thì "Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ " Điều 10 Nghị định 195/CP quy định cụ thể những trường hợp "lý do khác" gồm: Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động để làm nghĩa vụ quân sự; Hết hạn hợp đồng lao động; đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động; bị mất việc làm do thay đổi cơ cấu công nghệ; bị sa thải; nghỉ hưu; chết, nhìn chung là những trường hợp người lao động (tạm thời) không còn làm việc tại công ty.

    - Hiện nay Bộ luật lao động 2012 ra đời đã thay thế cho Bộ luật lao động 1994, đồng thời Nghị định 45/2013/NĐ-CP cũng hủy bỏ Nghị định 195/CP. Mặc dù Bộ luật mới cũng quy định "vì các lý do khác" nhưng Nghị định mới lại không quy định chi tiết lý do khác là lý do gì. Vì vậy trong quá trình chờ đợi có một văn bản chính thức quy định vấn đề này, tất cả sẽ dựa trên thỏa thuận giữa hai bên (thỏa thuận này có thể được thể hiện trong hợp đồng, nội quy lao động, thỏa ước lao động tập thể...)

    Vài dòng chia sẻ, mong nhận được góp ý.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn chinguyen0601 vì bài viết hữu ích
    nnt_uyen (31/12/2014) minhai (24/08/2016) saigonimex (29/06/2016)
  • #434378   24/08/2016

    minhai
    minhai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2008
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiện tại mình cũng có cùng thắc mắc này và thấy giải thích của bạn chinguyen0601 là khá hợp lý và chắc trong tương lai cũng sẽ áp dụng trường hợp chỉ trả tiền lương những ngày chưa nghỉ khi Người lao động hoãn hoặc chấm dứt HĐLĐ.

    Vì theo Dự thảo 1 Thông tư Hướng dẫn thực hiện chế độ thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi của Bộ LĐ-TB-XH thì Điều 6 có quy định:

     

    Điều 6. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ hằng năm

    Người lao động được trả lương những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm theo Khoản 1 Điều 114 Bộ luật lao động trong các trường hợp sau đây:

    1. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 32 Bộ luật lao động;

    2. Chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 36 Bộ luật lao động.

     

    Nguồn: http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Lao-dong-Tien-luong/Thong-tu-che-do-thoi-gio-lam-viec-thoi-gio-nghi-ngoi-288637.aspx

     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-