Về tên của văn bản sửa đổi hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #335146 25/07/2014

    cutoan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2010
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 7 lần


    Về tên của văn bản sửa đổi hợp đồng

    Tôi có ký Hợp đồng với đối tác, nay có thay đổi nên cần phải ký văn bản để thay đổi. Tôi có lên mạng tìm thì thấy nhiều mẫu tương tự nhau, nhưng tên thì khác nhau:

    1. Hợp đồng sửa đổi Hợp đồng mua bán

    2. Phụ lục

    3. Văn bản sửa đổi Hợp đồng mua bán.

    Nhờ các luật sư tư vấn dùng tên nào cho đúng? Có quy định nào về việc đặt tên này không?

    Xin cảm ơn!

     
    8576 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335574   28/07/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 411 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Quy định của pháp luật về việc gọi tên các văn bản hợp đồng:

    Điều 408 Bộ Luật Dân sự quy định: Kèm theo hợp đồng có thể có phụ lục để quy định chi tiết một số điều khoản của hợp đồng.

    Phụ lục hợp đồng có hiệu lực như hợp đồng. Nội dung của phụ lục hợp đồng không được trái với nội dung của hợp đồng.

    Trong trường hợp phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với nội dung của điều khoản trong hợp đồng thì điều khoản này không có hiệu lực, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trong trường hợp các bên chấp nhận phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với điều khoản trong hợp đồng thì coi như điều khoản đó trong hợp đồng đã được sửa đổi.

    Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật, khi hai bên nhất trí làm rõ, bổ sung hoặc điều chỉnh một số điều khoản của hợp đồng có thể ký phụ lục hợp đồng.

    Mặc dầu vậy, pháp luật cũng không có quy định về việc nếu văn bản sửa đổi hợp đồng không có tên là phụ lục thì sẽ không có hiệu lực pháp luật. Do vậy, nếu bảo đảm điều kiện được quy định trong Điều 389 Bộ Luật Dân sự: (i) Tự do giao kết nhưng không được trái pháp luật, đạo đức xã hội; (ii) Tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác, trung thực và ngay thẳng thì các văn bản giao dịch giữa hai bên không có tên phụ lục - làm thay đổi nội dung hợp đồng vẫn có giá trị pháp luật.

    Mặt khác, Bộ Luật Dân sự cũng quy định “Giao dịch dân sự hợp pháp” là căn cứ xác lập quyền, nghĩa vụ dân sự (Điều 13), do vậy, thêm một căn cứ nữa để khẳng định, dù không có tên là Phụ lục hợp đồng nhưng văn bản được hai bên xác lập hợp pháp (về hình thức là văn bản, nội dungkhông vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội, được đại diện hai bên có thẩm quyền ký kết một cách tự nguyện, tự do ý chí) thì vẫn có giá trị pháp lý và làm căn cứ phát sinh các quyền và nghĩa vụ của hai bên. Nếu văn bản này được xác lập sau hợp đồng, có nội dung khác/trái với hợp đồng sẽ được áp dụng như một văn bản thay thế (đối với phần tương ứng trong hợp đồng).

    2. Lựa chọn tên gọi của văn bản sửa đổi nội dung hợp đồng:

    Như vậy, bạn có thể yên tâm lựa chọn bất kỳ tên gọi nào với điều kiện bảo đảm được các nguyên tắc giao kết hợp đồng, các điều kiện đối với giao dịch dân sự được quy định tại Bộ Luật Dân sự thì văn bản hai bên xác lập vẫn có giá trị pháp lý.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và công ty sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    cutoan (12/11/2014)
  • #335697   29/07/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Tên gọi là gì không quan trọng chủ yếu là nội dung bên trong của văn bản phụ lục, hợp đồng sửa đổi...

    Bạn cần lưu ý nếu hợp đồng chính buộc công chứng, thì phụ lục, hợp đồng sửa đổi cũng phải công chứng .

    Trân trọng chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    HUYNHPHUOCLOI (01/08/2014) cutoan (12/11/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net