DanLuat 2015

Về quy định tại Điều 3, NĐ 95/2013: Xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động, BHXH, ...

Chủ đề   RSS   
  • #283513 28/08/2013

    danhcau

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về quy định tại Điều 3, NĐ 95/2013: Xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động, BHXH, ...

    Đọc hoài mà chưa hiểu rõ quy định tại Điều 3 của Nghị định này. Cuối cùng mờ con mắt, ù lỗ tai thì hiểu như sau - không biết đúng hay sai. Mong ACE cho ý kiến.

    Tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 95/2013 quy định: "Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 4, Khoản 2, Khoản 4 và Khoản 6 Điều 9, Khoản 6 và Khoản 7 Điều 17 và các điều từ Điều 29 đến Điều 34 Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân."

    Nhưng trong toàn bộ Nghị định cụm từ: "Người sử dụng lao động" được sử dụng rất nhiều - vậy người sử dụng lao động ở đây hiểu là cá nhân hay tổ chức???

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 5 của Nghị định: "Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi: Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động"

    Nếu cụm từ "người sử dụng lao động" ở đây hiểu là cá nhân thì mức phạt là: 22.500.000 đồng. Nếu là tổ chức (Công ty, ...) thì mức phạt "bằng 02 lần" theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 nêu trên sẽ là: 45.000.000 đồng.

    Vì quy định trên có cụm từ: "trừ trường hợp.." hiểu là áp dụng với tổ chức/doanh nghiệp, ngoài ra các quy định còn lại áp dụng với cá nhân.

    Nếu hiểu đúng thì mức phạt trên thật khiếp quá/ quá cao so với Nghị định 47 trước đây.

    ACE nào kinh nghiệm xin cho ý kiến. Cảm ơn nhiều

     

     

    Cập nhật bởi danhcau ngày 28/08/2013 12:01:12 CH
     
    4440 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283536   28/08/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Theo mình thì NSDLĐ ở đây vẫn chó thể là cá nhân, đối với trường hợp thuê người giúp việc hay bảo vệ đấy bạn.

    Mình nghĩ cách hiểu của bạn ở khoản 2 Điều 5 như vậy là đúng rồi.

    Phải phạt cao thì mới không dám vi phạm nữa chứ, phạt thấp quài thì đâu có xi nhê gì.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    danhcau (28/08/2013)

0 Thành viên đang online
-