về nhiệm kì của HĐQT và BKS trong công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #351206 21/10/2014

    về nhiệm kì của HĐQT và BKS trong công ty cổ phần

    em làm việc trong công ty cổ phần

    em muốn hỏi là công ty em muốn sửa đổi điều lệ để nhiệm kì của HĐQT và BKS từ 5 năm xuống còn 3 năm có được không?

    có bắt buộc là phải 5 năm không hay dưới 5 năm cũng được

     
    3725 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351350   21/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 109 Luật Doanh nghiệp, Nhiệm kỳ của Hội đồng quản trị là năm năm. Nhiệm kỳ của thành viên Hội đồng quản trị không quá năm năm; thành viên Hội đồng quản trị có thể được bầu lại với số nhiệm kỳ không hạn chế.

    Như vậy nhiệm kỳ của HĐQT bắt buộc là 5 năm.

    2. Theo khoản 1 Điều 121 Luật Doanh nghiệp, công ty bạn được quyền điều chỉnh để nhiệm kỳ Ban Kiểm soát không quá 5 năm.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 21/10/2014 02:50:08 CH bổ sung

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #433082   10/08/2016

    Vinapharm
    Vinapharm

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy theo Luật 68 thì thời gian của nhiệm kỳ HĐQT thế nào ạ ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com