Về Mức bồi thường hợp đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #204884 02/08/2012

    friend_seeker

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Về Mức bồi thường hợp đồng?

    Em xin chào các luật sư!

    Em có một vấn đề đang cần các luật sư tư vấn giúp.

    Tháng 12/2011 em ký hợp đồng lao động với một trường ĐH dân lập có thời hạn 6 tháng. 
    Đến tháng 6/2012 em ký tiếp hợp đồng lao động 1 năm.

    Khi ký hợp đồng, em phải ký thêm một cam kết ghi rõ phải cam kết làm việc trong 2 năm nếu không phải bồi hoàn chi phí đào tạo bao gồm toàn bộ lương, thưởng. Bản cam kết chỉ có 1 bản, và nhà trường giữ. 

    Tháng 7/2012 do lý do gia đình chuyển nhà xa chỗ công tác nên em xin thôi việc. Nhà trường bắt em bồi hoàn toàn bộ lương thưởng được nhận từ tháng 12/2011 đến nay, lấy cớ là chi phí đào tạo giảng viên mới. 

    Trong quá trình làm việc, mọi chi phí đi học (như học cao học, tiếng Anh...) em đều phải tự lo.

    Khi em hỏi chi phí gồm những khoản nào thì được thông báo là những chi phí do các giảng viên có kinh nghiệm trong trường hướng dẫn, kinh phí máy móc thiết bị em sử dụng trong quá trình hoạt động ở cơ quan.

    Ngoại trừ việc 1 số buổi được các anh chị có kinh nghiệm hướng dẫn cách đứng giảng trước sinh viên. 

    Vậy cho em hỏi việc nhà trư��ng bắt em bồi thường như vậy có đúng luật không? Em phải làm thế nào?

    Em xin cám ơn!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 02/08/2012 05:03:41 CH Cập nhật bởi friend_seeker ngày 02/08/2012 11:44:09 SA
     
    5739 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205066   03/08/2012

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào em,

    Bộ luật lao động hiện hành tại khoản 3 Điều 41 quy định : “Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ”. Điều 13 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ ngày 9/5/2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Bộ luật lao động về Hợp đồng lao động quy định: “Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải bồi thường chi phí đào tạo… trừ trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện đúng và đủ các quy định tại Điều 37 của Bộ luật lao động đã sửa đổi, bổ sung.”. Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH của Bộ lao động thương binh và xã hội hướng dẫn Điều 13 Nghị định số 44 tại khoản 4 mục III hướng dẫn rõ hơn cách thức thực hiện đó là, người lao động và người sử dụng lao động phải ký văn bản thoả thuận về việc người sử dụng lao động bỏ kinh phí để đào tạo người lao động thì người lao động phải có có trách nhiệm trở lại làm việc cho người sử dụng lao động trong một thời gian nhất định do hai bên thoả thuận. Trường hợp người lao động tự ý bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo, trừ trường hợp quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động.

    Theo nội dung em trình bày, nhà trường cho rằng chi phí đào tạo là toàn bộ lương, thưởng... là không hợp lý.  Nếu nhà trường yêu cầu bồi thường chi phí đào tạo thì họ phải có hồ sơ chi phí chứng minh.

    Như những gì em trình bày thì tôi nghĩ em không phải thanh toán các chi phí đào tạo mà nhà trường nêu ra đâu.

    Chúc em bình tình và làm tốt công việc ở cơ quan mới.  

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls_lexuanhiep vì bài viết hữu ích
    friend_seeker (04/08/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.