DanLuat 2015

Về mức bồi thường chi phí đào tạo

Chủ đề   RSS   
  • #204894 02/08/2012

    friend_seeker

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Về mức bồi thường chi phí đào tạo

     

    Em có một vấn đề đang cần các bạn tư vấn giúp.

    Tháng 12/2011 em ký hợp đồng lao động với một trường ĐH dân lập có thời hạn 6 tháng. 
    Đến tháng 6/2012 em ký tiếp hợp đồng lao động 1 năm.

    Khi ký hợp đồng, em phải ký thêm một cam kết ghi rõ phải cam kết làm việc trong 2 năm nếu không phải bồi hoàn chi phí đào tạo bao gồm toàn bộ lương, thưởng. Bản cam kết chỉ có 1 bản, và nhà trường giữ. 

    Tháng 7/2012 do lý do gia đình chuyển nhà xa chỗ công tác nên em xin thôi việc. Nhà trường bắt em bồi hoàn toàn bộ lương thưởng được nhận từ tháng 12/2011 đến nay, lấy cớ là chi phí đào tạo giảng viên mới. 

    Trong quá trình làm việc, mọi chi phí đi học (như học cao học, tiếng Anh...) em đều phải tự lo.

    Ngoại trừ việc 1 số buổi được các anh chị có kinh nghiệm hướng dẫn cách đứng giảng trước sinh viên. 

    Vậy cho em hỏi việc nhà trường bắt em bồi thường như vậy có đúng luật không? Em phải làm thế nào?

    Em xin cám ơn!

     
    4402 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204901   02/08/2012

    lsdong_luatnghiephung
    lsdong_luatnghiephung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Pháp luật lao động quy định về bồi thường chi phí đào tạo khi người lao động vi phạm cam kết, tuy nhiên chi phí đào tạo phải là những chi phí mà người SDLĐ (nhà trường) bỏ ra cho người lao động học tập để nâng cao trình độ, không bao gồm tiền lương, do đó nhà trường yêu cầu bạn bồi hoàn tiền lương đã nhận của thời gian làm việc là không đúng quy định pháp luật.

    Em phải làm thế nào? bạn cần thực hiện việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, bàn giao công việc đúng quy định là bạn không vi phạm nghĩa vụ của người lao động. Phải chờ xem công ty định ứng xử với bạn như thế nào đã.

    Thân ái!

    LS Đồng - Công ty luật Hợp danh Nghiệp Hưng

    61 phố Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội - SĐT: 04 3569 0492, email: lsdong.luatnghiephung@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsdong_luatnghiephung vì bài viết hữu ích
    friend_seeker (02/08/2012)
  • #204902   02/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

          Chào bạn! Trường hợp này của bạn trong thực tế tòa án và cơ quan có thẩm quyền có cách áp dung và giải quyết khác nhau. Theo quy định của pháp luật tôi tư vấn cho bạn như sau:

        Theo quy định tại khoản 3 Điều 41 Bộ luật lao động hiện hành  quy định :         Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ.

         Tuy nhiên theo hướng dẫn tại Điều 13 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ ngày 9/5/2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Bộ luật lao động về Hợp đồng lao động quy định:

       Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải bồi thường chi phí đào tạo theo quy định tại khoản 4 Điều 32 Nghị định số 02/2001/NĐ-CP ngày 09 tháng 01 năm 2001 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Bộ luật Lao động và Luật Giáo dục về dạy nghề, trừ trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện đúng và đủ các quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung.

        Tại khoản 4 mục III Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH của Bộ lao động thương binh và xã hội hướng dẫn Điều 13 Nghị định số 44  hướng dẫn "Người lao động được đào tạo ở trong nước hoặc ngoài nước từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do phía nước ngoài tài trợ cho người sử dụng lao động, sau khi học xong phải làm việc cho người sử dụng lao động một thời gian do hai bên thoả thuận".

         Trường hợp người lao động tự ý bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo, trừ trường hợp quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động.  Điều 37 khoản 3 Bộ luật lao động  quy định:

        Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày."

              Đây là trường hợp mà tương đối phức tạp tôi nghĩ bạn nên chuẩn bị các giấy tờ, hồ sơ liên quan đến vụ việc của bạn để ra văn phòng luật sư chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn rõ ràng cụ thể hơn.

               Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    friend_seeker (02/08/2012)

0 Thành viên đang online
-