DanLuat 2015

Về miễn giảm tiền thuê đất

Chủ đề   RSS   
  • #394480 30/07/2015

    trieuvd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về miễn giảm tiền thuê đất

    Kính chào Luật sư,

    Hiện nay Công ty chúng tôi đang gặp vướng mắc cần được sự tư vấn của Luật sư như sau:

    - Công ty chúng tôi có tiến hành mua lại tài sản trên đất của 1 Công ty khác để thực hiện dự án của Công ty. Công ty đã được cấp giấy chứng nhận đầu tư lần đầu cũng như ký kết hợp đồng thuê đất với UBND tỉnh; Trên giấy Chứng nhận đầu tư phía Sở đầu tư có ghi nội dung: Nhận chuyển nhượng từ Công ty X.

    - Khu vực thực hiện dự án của Công ty là địa bàn có điều kiện kinh tế khó khăn theo các quy định của luật đầu tư hiện hành.

    Như vậy, Công ty chúng tôi có thuộc đối tượng được miễn tiền thuê đất theo quy định hiện hành của Pháp luật hay không?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư.

    Trân trọng cảm ơn .

     
    2530 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394774   02/08/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi xin góp mấy ý sau

    Theo Khoản 1 Điều 19 nghị định Số: 46/2014/NĐ-CP "QUY ĐỊNH VỀ THU TIỀN THUÊ ĐẤT, THUÊ MẶT NƯỚC"

    "1. Miễn tiền thuê đất, thuê mặt nước cho cả thời hạn thuê trong các trường hợp sau:

    a) Dự án đầu tư thuộc lĩnh vực đặc biệt ưu đãi đầu tư được đầu tư tại địa bàn kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

    b) Dự án sử dụng đất xây dựng nhà ở cho công nhân của các khu công nghiệp theo dự án được cấp có thẩm quyền phê duyệt, chủ đầu tư không được tính chi phí về tiền thuê đất vào giá cho thuê nhà.

    c) Dự án .................................................................................................................................................."

    Nếu trường hợp của bạn thỏa mãn quy đinh trên thì công ty của bạn có thể được xem xét  miễn tiền thuê đất theo quy định

    Tuy nhiên bạn nên làm các thủ tục để chuyển quyền thuê đất từ công ty cũ (công ty X) sang công ty của bạn. Để chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ xin miễn, giảm tiền thuê đất

    Theo  khoản 1 Điều 18 nghị định Số: 46/2014/NĐ-CP

    "Điều 18. Nguyên tắc thực hiện miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước

    1. Việc miễn, giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước được thực hiện theo từng dự án đầu tư gắn với việc cho thuê đất mới."

    Bạn cần làm thủ tục cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà người thuê mới là công ty bạn. Sau đó, tiến hành làm bộ hồ sơ xin miễn tiền thuê đất

    Trên đây là một số trao đổi của tôi dựa trên căn cứ pháp luật, bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để có nhiều thông tin hơn

    Chúc bạn thành công

    Cập nhật bởi hoanglawyer92 ngày 02/08/2015 12:44:44 CH

    Nguyễn Văn Hoàng l CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http://vietkimlaw.com/

    M: 0914.217.708 - E: hoangnv.luatsu@gmail.com Ad: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #394832   03/08/2015

    trieuvd
    trieuvd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn đã tư vấn cho câu hỏi của mình.

    Mình đã làm 1 bộ hồ sơ đầy đủ theo yêu cầu của luật để gửi cơ quan thuế.

    Tuy nhiên, sau khi xem xét cơ quan thuế phản hồi lại: do trên Giấy chứng nhận đầu tư có cụm từ: "Chuyển nhượng từ Công ty X" nên cơ quan thuế cho rằng trường hợp của Công ty mình là chuyển nhượng dự án; tiếp tục sử dụng tài sản của Công ty X để thực hiện dự án giống với dự án của Công ty X đang thực hiện nên doanh nghiệp không thuộc đối tượng được miễn giảm tiền thuê đất (Cty mình và Cty X chỉ có hợp đồng mua bán tài sản)

    Bạn có thể tư vấn thêm cho mình dựa trên ý kiến phản hồi này của cơ quan thuế được không?

    Trân trọng cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-