DanLuat 2015

về luật hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #405724 08/11/2015

    PHUONGTRINHH

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    về luật hôn nhân

    Cho em hỏi một chút, e và bạn trai e quen nhau được 2 năm và định kết hôn nhưng bạn trai em làm bên công an nên e có nge nói phải xét ba đời bên vợ, nhà e thì bình thường nhưng ông nội em lúc trước có làm y tá trưởng có theo ngụy nhưng ở cấp độ nhẹ, nhưng cháu ông nội em vẫn vào được Đảng, thành ra cho e hỏi như vậy e và bạn trai có thể kết hôn được không ạ?

     
    1881 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #405801   09/11/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Chào bạn

    Theo quy định của Luật hôn nhân gia đình thì điều kiện kết hôn như sau:

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Điều 9. Đăng ký kết hôn

    1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

    Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

    Như vậy về điều kiện kết hôn nếu bạn đáp ứng các quy định trên thì sẽ tiến hành bình thường. Tuy nhiên, về đặc thù trong nghành công an thì bạn phải xét lý lịch ba đời. Theo thông tin bạn đưa ra thì gia đình bạn có ông theo Ngụy nhưng nếu không có văn bản, hay giấy tờ nào chứng minh việc đó thì không vấn đề gì.

    Chúc bạn hạnh phúc.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-