DanLuat 2015

Về luật dân quân tự vệ

Chủ đề   RSS   
  • #240551 20/01/2013

    kira.jing

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về luật dân quân tự vệ

     

     

     

    Em muốn hỏi về luật nghĩa vụ quân sự và dân quân tự vệ

    Em là nam, nam nay 24 tuổi, vừa học xong đại học, nhưng còn nợ 1 vài môn, chưa ra có bằng tốt nghiệp .

    Tháng 11 vừa rồi, ban quân sự phường có triệu tập em lên khám nghĩa vụ quân sự, nhưng do em cận đến 8 diop, xếp vào sức khỏe diện 6 , nên ko trúng tuyển quân sự. Nhưng ban dân quân phường, lại tự ý ghi tên em vào trúng tuyển dân quân tự vệ phường, bắt phải tham dự trực đêm . Luật sư cho em hỏi, ban dân quân tự vệ phường làm như vậy có đúng luật hay ko?!

    Em xin cám ơn

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 20/01/2013 09:36:07 CH
     
    3534 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240603   20/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Căn cứ Luật Dân quân tự vệ năm 2009, thì các trường hợp được tạm hoãn, miễn được quy định như sau:

     

    Điều 12. Tạm hoãn, miễn, thôi trước thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong thời bình

    1. Tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

    a) Phụ nữ có thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi;

    b) Không đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên;

    c) Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân;

    d) Lao động chính duy nhất trong hộ gia đình nghèo;

    đ) Người đang học ở trường phổ thông, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng, cao đẳng nghề, đại học và học viện.

    2. Miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ; vợ hoặc chồng, con của thương binh hạng một hoặc bệnh binh hạng một; vợ hoặc chồng, con của người bị nhiễm chất độc da cam/dioxin không còn khả năng lao động;

    b) Quân nhân dự bị đã được xếp vào đơn vị dự bị động viên;

    c) Người trực tiếp nuôi dưỡng người bị mất sức lao động từ 81% trở lên.

    3. ....

    Như vậy, nếu kết quả khám sức khỏe của bạn đủ theo kết luận của cơ sở cấp xã trở lên thì em không được tạm hoãn nếu có quyết định.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |