về lĩnh vực đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #390643 04/07/2015

    về lĩnh vực đất đai

    hộ ông A có quyết định giao đất là 180 m2 đất ở ngày 10/5/1978. năm 2002, có quy hoạch là đường đất của hộ gia đình ông bị ảnh hưởng 50m2. ngày 25/09/2014 có chủ trương thu hồi đất. đơn vị đo đạc xác định diện tích thu hồi là 20m2 đất ở và 30m2 đất vườn. việc xác định loại đất là đúng hay sai? vì sao?

     
    2898 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #390651   04/07/2015
    Được đánh dấu trả lời

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Theo luật đất đai 2013:

    Điều 11. Căn cứ để xác định loại đất

    Việc xác định loại đất theo một trong các căn cứ sau đây:

    1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở đã được cấp trước ngày 10 tháng 12 năm 2009; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

    2. Giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này đối với trường hợp chưa được cấp Giấy chứng nhận quy định tại khoản 1 Điều này;

    3. Quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chưa được cấp Giấy chứng nhận quy định tại khoản 1 Điều này;

    4. Đối với trường hợp không có giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này thì việc xác định loại đất thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    Như vậy, việc đo đạt và xác định thu hồi có 30m2 đất vườn là không có căn cứ, không đúng theo loại đất được giao.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    lyhongtam (06/07/2015)
  • #390768   06/07/2015

    cảm ơn bạn nhiều nhé

     

     
    Báo quản trị |