về lệ phí trước bạ

Chủ đề   RSS   
  • #136876 04/10/2011

    nguyenkhue

    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2008
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 6311
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    về lệ phí trước bạ

     

    Mua một ngôi nhà : đóng lệ phí trước bạ mấy lần ?

     

            Năm 2000 tôi mua ngôi nhà đất dự án ( dạng phân lô bán nền), hồ sơ gồm: Giấy CNQSD đất ( giấy đỏ ), giấy phép xây dựng, biên bản hoàn công (cùng với các bản vẽ ). Hợp đồng mua bán đã qua Công chứng, đã đóng lệ phí trước bạ và đã đăng bộ cho Trung tâm Thông tin và Đăng ký Nhà Đất TP.HCM ( năm 2002 ). Nay tôi làm “sổ hồng”, cán bộ quận bảo tôi phải đóng lệ phí trước bạ lần nữa cho “ sổ hồng ” mới.

           Tôi thắc mắc hỏi lại: Vậy mua một ngôi nhà phải đóng trước bạ 2 lần à?, vì lần này chỉ đổi sổ chứ có mua bán gì đâu ? ( giấy cũ là nhà của tôi, giấy mới cũng là nhà của tôi, xin nói thêm nhà giữ nguyên trạng như từ lúc mua ( năm 2000 ) đến nay ). Cán bộ quận bảo đây là quy định của nhà nước, nhưng không nói rõ từ văn bản nào?

           Vậy tôi xin hỏi, cán bộ quận nói như thế có đúng không ?

            Tôi kính nhờ các chuyên gia tư vấn cho tôi? Xin cảm ơn.

                                                                                                     Nguyễn Khuê 

     
    6009 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #136932   04/10/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Tôi không biết hồ sơ bạn như thế nào? Nhưng qua thông tin bạn cung cấp thì trường hợp của bạn là cấp đổi sổ nên không phải nộp lệ phí trước bạ...Theo khoản 11 Điều 3 Thông tư Số: 68/2010/TT-BTC: "Tài sản của tổ chức, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận sở hữu, sử dụng khi đăng ký lại quyền sở hữu, sử dụng thì không phải nộp lệ phí trước bạ."

    Nếu cán bộ quận trả lời bạn như vậy, thì bạn yêu cầu trả lời bằng văn bản để làm cơ sở khiếu nại và khởi kiện hành chính sau này...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    nguyenkhue (07/10/2011)
  • #137868   07/10/2011

    nguyenkhue
    nguyenkhue

    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2008
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 6311
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    cảm ơn bạn đã tư vấn. Cán bộ thụ lý xin ý kiến lãnh đạo, hôm sau trả lời là không phải nộp lệ phí trước bạ.
     
    Báo quản trị |