DanLuat 2015

Về lãi suất tối đa trong hợp đồng vay tiền

Chủ đề   RSS   
  • #375674 23/03/2015

    darelink123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về lãi suất tối đa trong hợp đồng vay tiền

    Xin chào.

    Hiện nay tôi có thắc mắc là: Mức lãi suất tối đa được phép thỏa thuận trong hợp đồng vay tài sản là bao nhiêu.
    Ở đây là hợp đồng vay phi tín dụng, tức là không phải mức "thỏa thuận" của các tổ chức tín dụng.

    Theo điều 476 BLDS thì lãi suất không quá 150% lãi suất cơ bản, tức là 9% x 150% = 13,5%/năm
    Nhưng tôi cũng nghe có người nói rằng phải là 9% + 9% x 150% = 22,5%/năm

    Vậy thực tế hiện nay, mức lãi suất nào được tòa sử dụng, là 13,5%/năm hay 22,5%/năm ?
    Xin cám ơn.

     
    3663 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375906   25/03/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4845)
    Số điểm: 28522
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1762 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 476 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

    Điều 476. Lãi suất

    1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

    Theo khoản 1, Điều 476 thì lãi suất được giới hạn là " không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản" có nghĩa rằng tại thời điểm thực hiện việc vay tài sản lãi suất tối đa được tính theo trường hợp thứ nhất là 9%/năm x 150% = 13,5% là lãi suất được áp dụng.

    Đó là nội dung tư vấn cho trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi câu hỏi về diễn đàn hoặc nghe tư vấn từ luật sư tại công ty chúng tôi qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006281 nhánh số 3.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    everwin (26/03/2015) giangthily (29/03/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-