Về ký HĐLD không xác định thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #223471 01/11/2012

    huongntq1210

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về ký HĐLD không xác định thời hạn

    Kính gửi luật sư,

    Tôi đang làm trong 1 công ty Cổ phần. Tôi đã ký HĐLĐ 3 năm nhưng đến hết hạn HĐLĐ vào tháng 12/2010 nhưng công ty không thông báo gia hạn hợp đồng và chuyển sang HĐLĐ không xác định thời hạn mặc dù từ năm 2010 đến nay tôi vẫn làm việc tại công ty. Tôi có hỏi BP Nhân sự của công ty thì được trả lời là HĐ 3 năm tự động được gia hạn và chuyển qua loại HĐ không xác định thời gian (nội dung của HĐLĐ 3 năm không có điều khoản tự động gia hạn và chuyển sang HĐLĐ vô thời hạn). Như vậy theo Luật Lao động có đúng không? Và nếu không đúng thì người lao động bị mất quyền lợi gì?

    Xin chân thành cám ơn!

    Trân trọng, 

     
    7603 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223517   01/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9-5-2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về HĐLĐ, khi HĐLĐ xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hoặc HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc, thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới.

    Trong thời gian chưa ký được HĐLĐ mới, hai bên phải tuân theo HĐLĐ mà hai bên đã giao kết. Khi hết thời hạn 30 ngày mà không ký HĐLĐ mới, HĐLĐ đã giao kết trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn.

    Trường hợp ký HĐLĐ mới là hợp đồng xác định thời hạn, thì chỉ được ký thêm một thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người lao động tiếp tục làm việc thì phải ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn; nếu không ký thì đương nhiên trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn.

    Vì vậy, trường hợp của bạn bộ phận nhân sự trả lời bạn như vậy là đúng.

     

    Thâ chào bạn

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.