DanLuat 2015

Về hợp đồng vô hiệu do hình thức trong BLDS 2015?

Chủ đề   RSS   
  • #439635 25/10/2016

    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 104 lần


    Về hợp đồng vô hiệu do hình thức trong BLDS 2015?

    Mình thấy theo Điều 129 Bộ Luật dân sự 2015 mới thì :

    GDDS đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất 2/3 nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.

    - GDDS đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất 2/3 nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.

    Mọi người nghĩ sao về điều này ạ? vì nếu như thế thì những hợp đồng mua bán nhà, đất viết tay hầu như sẽ đều có hiệu lực, ( trừ những trường hợp không đáp ứng điều kiện thực hiện 2/3 nghĩa vụ ). Trên thực tế những hợp đồng bán nhà đất viết tay tính tới thời điểm này đều đã đáp ứng điều kiện trên. 

     

     
    19816 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Elviss.Khoi vì bài viết hữu ích
    phuocanhgl (28/10/2016) trang_u (25/10/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439649   25/10/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1449 lần


    Một phát hiện thú vị, theo quy định hiện hành thì hợp đồng mua bán nhà phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới được công chứng và lúc này hợp đồng mới có giá trị pháp lý, còn không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì không thể công chứng được. Do vậy về mặt pháp lý nó không được công nhận?

     
    Báo quản trị |  
  • #439677   25/10/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 104 lần


    Từ phát hiện của tôi, có một tình huống hay ho thế này.

    Nguyễn Văn Bán đang sinh sống trên một khu đất  + nhà và hoàn toàn chưa được cấp giấy tờ nhà, và bản thân cũng không đủ điều kiện cấp, nhưng vẫn cứ sử dụng.
    Nguyễn Văn Bán bán nhà đất này bằng giấy viết tay cho Nguyễn Văn Mua với giá 200 triệu, Nguyễn Văn Mua đã thanh toán xong xuôi.

    Vậy nếu theo Luật dân sự 2005 cũ, quá dễ dàng để thấy hợp đồng này hoàn toàn vô hiệu vì không được công chứng. Khi hợp đồng vô hiệu các bên hoàn trả nhau những gì đả nhận.

    Nếu theo Luật dân sự 2015 thì dù giao dịch này vô hiệu về mặt hình thức nhưng các bên đã thực hiện ít nhất 2/3 nên khi có yêu cầu các bên thì Tòa công nhận giao dịch này.

    Vậy " công nhận " ở đây là gì ? Nếu công nhận về chủ quyền thì bản thân Nguyễn Văn Bán không có chủ quyền đầy đủ thì lấy đâu ra công nhận cho Nguyễn Văn Mua ? 
    Còn nếu công nhận " giao dịch " này nhưng vì 2 bên không đủ điều kiện nên hoàn trả tiền lại cho nhau thì lại không Logic và lại chẳng khác gì quy định Luật cũ ?

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Elviss.Khoi vì bài viết hữu ích
    trang_u (25/10/2016) phuduyen (28/10/2016) phuocanhgl (28/10/2016)
  • #439678   25/10/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1449 lần


    Elviss.Khoi viết:

    Vậy " công nhận " ở đây là gì ? Nếu công nhận về chủ quyền thì bản thân Nguyễn Văn Bán không có chủ quyền đầy đủ thì lấy đâu ra công nhận cho Nguyễn Văn Mua ? 
    Còn nếu công nhận " giao dịch " này nhưng vì 2 bên không đủ điều kiện nên hoàn trả tiền lại cho nhau thì lại không Logic và lại chẳng khác gì quy định Luật cũ ?

    Vấn đề ở đây là người này không chỉ vi phạm về mặt hình thức của một giao dịch dân sự mà còn vi phạm về nội dung. Vậy thì tuyên vô hiệu có thể là điều dễ hiểu?

    Quay lại vấn đề, nếu như từ ngày 01/01/2017, khi Bộ luật dân sự 2015 có hiệu lực, từ điều luật như bạn nêu thì các loại hợp đồng mua bán bằng giấy tay sẽ được công nhận có giá trị pháp lý, vậy thì những hợp đồng trước 01/01/2017 đã từng bị Tòa tuyên vô hiệu thì sao?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    phuduyen (28/10/2016)
  • #439681   25/10/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 104 lần


    Theo mình biết thì hiện này áp dụng hồi tố chỉ có Bộ luật hình sự vì tính nghiêm minh và công bằng, còn các luật khác không áp dụng để đảm bảo tính nhất quán và khả năng áp dụng, triển khai luật mới

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Elviss.Khoi vì bài viết hữu ích
    trang_u (29/10/2016)
  • #439703   25/10/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Theo tôi việc áp dụng điều luật trên thì cần giải quyết vấn đề tiếp theo là quy định của luật dân sự và luật đất đai khác nhau thì phải thực hiện theo luật nào nữa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    trang_u (29/10/2016)
  • #473773   06/11/2017

    Elviss.Khoi viết:

    Từ phát hiện của tôi, có một tình huống hay ho thế này.

    Nguyễn Văn Bán đang sinh sống trên một khu đất  + nhà và hoàn toàn chưa được cấp giấy tờ nhà, và bản thân cũng không đủ điều kiện cấp, nhưng vẫn cứ sử dụng.
    Nguyễn Văn Bán bán nhà đất này bằng giấy viết tay cho Nguyễn Văn Mua với giá 200 triệu, Nguyễn Văn Mua đã thanh toán xong xuôi.

    Vậy nếu theo Luật dân sự 2005 cũ, quá dễ dàng để thấy hợp đồng này hoàn toàn vô hiệu vì không được công chứng. Khi hợp đồng vô hiệu các bên hoàn trả nhau những gì đả nhận.

    Nếu theo Luật dân sự 2015 thì dù giao dịch này vô hiệu về mặt hình thức nhưng các bên đã thực hiện ít nhất 2/3 nên khi có yêu cầu các bên thì Tòa công nhận giao dịch này.

    Vậy " công nhận " ở đây là gì ? Nếu công nhận về chủ quyền thì bản thân Nguyễn Văn Bán không có chủ quyền đầy đủ thì lấy đâu ra công nhận cho Nguyễn Văn Mua ? 
    Còn nếu công nhận " giao dịch " này nhưng vì 2 bên không đủ điều kiện nên hoàn trả tiền lại cho nhau thì lại không Logic và lại chẳng khác gì quy định Luật cũ ?

    Đọc luật k hết hiểu sai cả điều luật Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức

    Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #439996   28/10/2016

    dangkhoa_middle
    dangkhoa_middle

    Male
    Mầm

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 615
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Thì cứ theo luật mà làm thôi, có gì đâu mà nghĩ. Cơ bản thì sau khi ban hành BLDS 1995, 2005, Luật đất đai 1993, 2003 thì đã có độ chênh về mặt giấy tờ khi thực hiện giao dịch QSDĐ, đặc biệt khi có tranh chấp thì Tòa án rất khó để tuyên vô hiệu hay công nhận trong 01 số trường hợp phức tạp. Do đó nghị quyết 02/2004 đã hướng dẫn 01 số trường hợp vi phạm hình thức nhưng cũng phải công nhận. Hiện nay để tránh việc quá nhiều giao dịch vô hiệu do hình thức nên luật đã xây dựng theo hướng hạn chế bớt gd vô hiệu do hình thức. Theo quy định khi BLDS 2015 có hiệu lực thì cứ viết giấy tay thoải mái và thưc hiện ít nhất 2/3 nghĩa vụ. Tuy nhiên, ko công chứng, chứng thực thì khi xảy ra tranh chấp hoặc khi bị cơ quan NN có thẩm quyền hạch họe thì giải quyết hậu quả đó cũng là cả 1 quá trình gian nan. Cũng chẳng sướng ích gì.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dangkhoa_middle vì bài viết hữu ích
    trang_u (29/10/2016)
  • #474076   09/11/2017

    dangkhoa_middle
    dangkhoa_middle

    Male
    Mầm

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 615
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Xin lỗi, nhưng chắc Bạn đang nhầm rồi đấy. Nếu bạn đọc kỹ thì điều luật bạn viện dẫn quy định hướng xử lý đối với gdds ko đúng hình thức (khoản 1: lập thành văn bản nhưng văn bản ko đúng; khoản 2: văn bản đúng bắt buộc công chứng, chứng thực nhưng lại không công chứng chứng thực). Không hề nói nội dung sai vẫn công nhận nhé. Hơn nữa bạn cũng lấy vd nhầm, bạn nghĩ "trả tiền xong" thì đã thực hiện xong "nghĩa vụ" hoặc ít nhất 2/3 nghĩa vụ ah? cái nghĩa vụ trong chuyển nhượng QSDĐ nói riêng và giao dịch ds nói chung nó nhiều lắm nhé bạn. Nội bạn đánh giá như thế nào là đã thực hiện xong it nhất 2/3 nghĩa vụ là cả 01 vấn đề ko nhỏ đó.

    Chào bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #474089   09/11/2017

    Làm thế nào để xác định thực hiện được 2/3 nghĩa vụ thì vấn đề này luật chưa có hướng dẫn cụ thể.

    Đối với hợp đồng mua bán nhà vì Luật quy định bắt buộc phải công chứng hợp đồng nên việc xác định đã thực hiện được 2/3 nghĩa vụ hay chưa cũng không còn quan trọng vì bản chất hợp đồng mua bán bằng giấy tay là trái với quy định nên đương nhiên việc có thực hiện được 2/3 hay không thì cũng không làm phát sinh hiệu lực của hợp đồng.  

     
    Báo quản trị |  
  • #474102   09/11/2017

    pukachi_kw
    pukachi_kw
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2017
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 25 lần


    Đối với hợp đồng mua bán nhà, đất viết tay như bạn chia sẽ thì cũng cần có sự chứng kiên và công chứng của cơ quan công chứng căn cứ tại điều 199 Bộ luật dân sự 2015 và điều 122 Luật nhà ở 2014 cho thấy.

    "Điều 119. Hình thức giao dịch dân sự

    2. Trường hợp luật quy định giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng, chứng thực, đăng ký thì phải tuân theo quy định đó."

    Điều 122. Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở

    1. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.

    Cho dù là giấy giờ viết tay đi chăng nữa thì cũng phải cần có công chứng, chứng thực

     
    Báo quản trị |  
  • #474189   10/11/2017

    vi phạm về chủ thể----> vô hiệu

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-