DanLuat 2015

về đóng bảo hiểm y tế

Chủ đề   RSS   
  • #297996 19/11/2013

    nghiluc

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    về đóng bảo hiểm y tế

    Tôi là thương binh thương tật 68% được hưởng thẻ bảo hiểm y tế. Hiện nay tôi là cán bộ phường, vậy tôi có phải đóng tiền mua thẻ bảo hiểm y tế bắt buộc không ? Căn cứ văn bản nào ?. Xin cám ơn luật sư

     
    1710 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299204   25/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Theo quy định tại Luật bảo hiểm y tế 2008

    Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công; cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật (sau đây gọi chung là người lao động).

    10. Cựu chiến binh theo quy định của pháp luật về cựu chiến binh.

    Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

    1. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế được quy định như sau:

    a) Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% mức tiền lương, tiền công tháng của người lao động, trong đó người sử dụng lao động đóng 2/3 và người lao động đóng 1/3. Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm y tế nhưng vẫn được tính vào thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục để hưởng chế độ bảo hiểm y tế;

    đ) Mức đóng hằng tháng của đối tượng quy định tại các khoản 7, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17 và 18 Điều 12 của Luật này tối đa bằng 6% mức lương tối thiểu và do ngân sách nhà nước đóng;

    Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

    1. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp cho người tham gia bảo hiểm y tế và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của Luật này.

    2. Mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế.

    Như vậy trong trường hợp này bạn có thể tham gia BHYT ở 1 trong 2 phương thức trên, nếu như bạn đã tham gia BHYT theo chế độ của cựu chiến binh thì không cần phải đóng ở xã nữa nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-