DanLuat 2015

Về đơn phương chấm dứt hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #198951 05/07/2012

    congnhabe

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về đơn phương chấm dứt hợp đồng

    Tôi là công nhân có thời gian công tác tại DN là 33 năm, đến tháng 12/2012 thì đủ tuổi nghỉ hưu. Nay tôi muốn xin nghi việc hưởng trợ cấp thôi việc 1 lần, khi nào đến tuổi thì sẽ nghỉ hưu. Nhưng Công ty trả lời: chỉ giải quyết nghỉ việc hưởng trợ cấp 1 lần nếu thời gian làm việc tính đến khi nghỉ hưu phải từ 12 tháng trở lên, do thời gian nghỉ hưu của tôi chỉ còn 5 tháng nên Công ty không giải quyết.

    Xin hỏi Công ty giải quyết như vậy có đúng không?

     
    2081 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199247   06/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn có thể tham khảo quy định của luật lao động

    Điều 37.

    1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) ....

    2- ....

    3- Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-