DanLuat 2015

Về điều khoản của Hợp đồng và phụ lục hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #360853 05/12/2014

    xikmakkieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Về điều khoản của Hợp đồng và phụ lục hợp đồng

    Cho em hỏi trường hơp này với ạ:

    A và B ký kết Hợp đồng 01, và hai phụ lục 01, 01A. Hai quy định trong phụ lục này đều dẫn đến cách hiểu khác với hợp đồng. Hoặc là quy định trái hợp đồng. Trong phụ lục hợp đồng thì chỉ ghi là Hai bên thỏa thuận về vấn đề a,b c... của Hợp đồng mà không nói rõ là sửa đổi, bổ sung hợp đồng hay là sửa đổi phụ lục. Vậy thì:

    1. Nếu Hợp đồng và các phụ lục này ký cùng một thời điểm thì áp dụng quy định của phụ lục hay hợp đồng?

    2. Nếu Hợp đồng và phụ lục 01 ký trước, phụ lục 01A ký sau thì Phụ lục 01A có được coi là thỏa thuận khác theo Điều 409 BLDS 2005 không ạ? Và có áp dụng quy định của phụ lục 01A không? 

    Cả nhà cho em ý kiến với ạ. Em cảm ơn ạ.

     
    31570 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361025   05/12/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn,

    1. Theo logiz nếu việc thỏa thuận và kí HĐ, pl 01. 01A tại cùng 1 thời điểm thì rất khó có sự mẫu thuẫn như bạn nói. Vì không thể, tại 1 thời điểm 2 bên thỏa thuận trong hợp đồng, sau đó lại thỏa thuận phụ lục, mà Pl lại trái với hợp đồng. PL hợp đồng đc coi là 1 phần của hợp đồng, có giá trị như HĐ (vì cũng do 2 bên thỏa thuận và kí kết). Còn trường hợp mà có sự bất nhất thì theo logiz thông thường thì áp dụng PL vì PL kí sau HĐ, hai bên có thỏa thuận khác với hđ thì coi như đó là điều khoản sửa đổi/bổ sung hợp đồng.

    2. Bạn đọc kĩ điều 409 (khoản 2) và trường hợp này cũng theo logiz như Phans đề cập ở 1.

    Trân trọng./.

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
  • #361044   05/12/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    CHÀO BẠN xikmakkieu.

    A và B ký kết Hợp đồng 01, và hai phụ lục 01, 01A. Hai quy định trong phụ lục này đều dẫn đến cách hiểu khác với hợp đồng. Hoặc là quy định trái hợp đồng. Trong phụ lục hợp đồng thì chỉ ghi là Hai bên thỏa thuận về vấn đề a,b c... của Hợp đồng mà không nói rõ là sửa đổi, bổ sung hợp đồng hay là sửa đổi phụ lục. Vậy thì:

    Theo luật dân sự:

    1. Nếu Hợp đồng và các phụ lục này ký cùng một thời điểm thì áp dụng quy định của phụ lục hay hợp đồng?

    Điều 408. Phụ lục hợp đồng

    1. Kèm theo hợp đồng có thể có phụ lục để quy định chi tiết một số điều khoản của hợp đồng. Phụ lục hợp đồng có hiệu lực như hợp đồng. Nội dung của phụ lục hợp đồng không được trái với nội dung của hợp đồng.

    Như vậy trong thực tế thì "phụ lục để quy định chi tiết một số điều khoản của hợp đồng" nên việc hợp đồng biên soạn cùng thời điểm mà trái với HĐ thì chỉ có trong lý thuyết. Do đó theo khoản 1 điều 408 thì phụ lục sẽ không có giá trị vì "Nội dung của phụ lục hợp đồng không được trái với nội dung của hợp đồng"

    2. Nếu Hợp đồng và phụ lục 01 ký trước, phụ lục 01A ký sau thì Phụ lục 01A có được coi là thỏa thuận khác theo Điều 409 BLDS 2005 không ạ? Và có áp dụng quy định của phụ lục 01A không? 

    Điều 408. Phụ lục hợp đồng

    2. Trong trường hợp phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với nội dung của điều khoản trong hợp đồng thì điều khoản này không có hiệu lực, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trong trường hợp các bên chấp nhận phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với điều khoản trong hợp đồng thì coi như điều khoản đó trong hợp đồng đã được sửa đổi.

    Như vậy theo khoản 2 điều 408 thì phụ lục 01A vẫn vô hiệu nếu không có ghi rõ là điều khoản trái với hợp đồng sẽ có giá trị (lúc đó điều khoản đó trở thành sửa đổi hợp đồng).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Khongtheyeuemhon (07/12/2014)
  • #361124   06/12/2014

    halien92
    halien92

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 5 lần


    Dear anh Hungmaiusa

    Em thấy trong PL hợp đồng cũng thường ghi: Hôm nay, ngày... tháng... năm... chúng tôi gồm ..., cùng thỏa thuận và kí kết PL của hợp đồng số ABC,.. Nếu trong PL hợp đồng có điều khoản khác/trái với hợp đồng thì có được hiểu đó là thỏa thuận mới giữa hai bên k ạ. Vì rõ ràng hai bên đã thỏa thuận và đồng ý thì mới dẫn tới việc kí kết cái PL đó. 

    Do đó, Ý kiến cá nhân em thì k nhất thiết trong PL phải ghi rõ Đây là điều khoản sửa đổi Điều... của hợp đồng hoặc phải ghi rõ những quy định trái hợp đồng sẽ có hiệu lực... 

    Ví dụ, ngày 2.1.2014 A, B kí hợp đồng số 01/A-B/2014 trong đó điều 4 của HĐ quy định: Cơ quan giải quyết tranh chấp là Tòa An. Ngày 4/1/2014 A và B kí Phụ lục số 01, phụ lục của hợp đồng số 01/A-B/2014 trong đó có điều khoản: Cơ quan giải quyết tranh chấp là Trung tâm trọng tài quốc tế A. Như vậy, em hiểu là khi 2 bên đã thỏa thuận và kí PL thì ý chí của hai bên lúc đó thay đổi điều khoản trong HĐ, nhưng k nói rõ trong PL đó (Đây là điều khoản sửa đổi...). Do đó, vẫn áp dụng PL ạ.

    Em rất mong được trao đổi về vấn đề này ạ

    Em cảm ơn anh

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #361201   06/12/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn

    Theo luật dân sự:

    Điều 408. Phụ lục hợp đồng

    2. Trong trường hợp phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với nội dung của điều khoản trong hợp đồng thì điều khoản này không có hiệu lực, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trong trường hợp các bên chấp nhận phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với điều khoản trong hợp đồng thì coi như điều khoản đó trong hợp đồng đã được sửa đổi.

    Như vậy, nếu phụ lục trái với hợp đồng thì điều khoản đó không có hiệu lực. 

    Trừ trường hợp có thoã thuận khác, do đó thoã thuận khác phải ghi rõ là sữa đổi khi trái với điều khoản của HĐ chính.

     
    Báo quản trị |  
  • #361254   06/12/2014

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào mọi người,

    Tôi xin có một số nhận định cá nhân như sau:

    - Nhiều người thường cho rằng nội dung giữa Hợp đồng và Phụ lục mà mâu thuẫn là vô lý. Nhưng tôi cho rằng có thể xảy ra do lơ đễnh, cẩu thả và không mong muốn của cả 2 bên của Hợp đồng.

    - Về nguyên tắc, Hợp đồng chính luôn đóng vai trò cốt lõi và có giá trị cao nhất. Phụ lục tuy có giá trị như Hợp đồng, nhưng sẽ yếu thế khi phải xem xét, cân đo đong đếm với Hợp đồng trong trường hợp có điều khoản mâu thuẫn (trái) với Hợp đồng, bất kể ký kết cùng hoặc sau ngày của Hợp đồng, trừ các trường hợp sau đây:

       + Trong Phụ lục có quy định sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế điều khoản tương ứng của Hợp đồng; hoặc

       + Hai bên của Hợp đồng chấp thuận điều khoản mâu thuẫn này của Phụ lục (và thực hiện theo nội dung của Phụ lục).

    Vài dòng trao đổi.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    Khongtheyeuemhon (07/12/2014)
  • #361377   08/12/2014

    halien92
    halien92

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào anh chị ạ.

    Như vậy, ví dụ như thay đổi thời hạn thực hiện hợp đồng, cơ quan giải quyết tranh chấp hay bất cứ điều gì khác với Hợp đồng chính thì trong PL hợp đồng phải ghi rõ "Điều 1. Thay đổi thời hạn thực hiện hợp đồng theo qđ tại Điều 4 Hợp đồng số abc:.........". Chứ việc trong PL hợp đồng chỉ ghi "Hnay ngày tháng năm chúng tôi gồm...thỏa thuận và kí kết phụ lục ..." sau đó ghi các điều khoản như: "Điều 1. Thời hạn hợp đồng (ghi thời hạn khác trong HĐ chính): ..."

    Cảm ơn anh hungmaiusa và chị Maiphuong5!

     
    Báo quản trị |  
  • #477603   07/12/2017

    Phụ lục

    Nếu cả 2 bên đều ko thắc mắc, khiếu nại về sự sai lệch giữa hợp đồng và PL thì cơ quan kiểm toán có quyền bác bỏ các nội dung đã thực hiện theo phụ lục ko nhỉ ?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-