Về đền bù đất rừng không có sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #311443 27/02/2014

    Sanhvan

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về đền bù đất rừng không có sổ đỏ

    Chào anh chị !

    Tôi là người dân bị thu hồi đất trên địa bàn xã tân xuân - mộc châu - sơn la để phục vụ mục đích làm dự án thủy điện Trung Sơn (  thuộc địa phận Thanh Hóa ảnh hưởng đến tỉnh Sơn La) . Nay dự án đang tiến hành kiểm đếm một số cây hoa màu của người dân trên địa bàn thuộc Bản Tà Lao Đông - Xã Tân Xuân - Mộc Châu - Sơn La. Nhưng khi kiểm đếm họ lại tính số cây hoa màu trên diện tích trung bình có thể trồng  và áp dụng theo điều khoản đền bù từ năm 1993 . 

    Tôi thấy boăn khoăn như vậy không biết có phù hợp không? và phải áp dụng luật đền bù như nào là đúng với đất sản xuất trên địa bàn chúng tôi. Rất mong được sự tư vấn của luật sư. xin Cảm Ơn

     
    7787 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311452   27/02/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 255 lần


    Chào anh,

     

    Căn cứ theo quy định của NGhị định 197/2004/NĐ-CP

    Điều 24. Bồi thường đối với cây trồng, vật nuôi

    1. Mức bồi thường đối với cây hàng năm được tính bằng giá trị sản lượng của vụ thu hoạch đó. Giá trị sản lượng của vụ thu hoạch được tính theo năng suất của vụ cao nhất trong 3 năm trước liền kề của cây trồng chính tại địa phương và giá trung bình tại thời điểm thu hồi đất.

    2. Mức bồi thường đối với cây lâu năm, được tính bằng giá trị hiện có của vườn cây (không bao hàm giá trị quyền sử dụng đất) theo giá ở địa phương tại thời điểm thu hồi đất.

    3. Đối với cây trồng chưa thu hoạch nhưng có thể di chuyển đến địa điểm khác thì được bồi thường chi phí di chuyển và thiệt hại thực tế do phải di chuyển, phải trồng lại.

    4. Cây rừng trồng bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước, cây rừng tự nhiên giao cho các tổ chức, hộ gia đình trồng, quản lý chăm sóc, bảo vệ thì bồi thường theo giá trị thiệt hại thực tế của vườn cây; tiền bồi thường được phân chia cho người quản lý, chăm sóc, bảo vệ theo quy định của pháp luật về bảo vệ và phát triển rừng.

    5. Đối với vật nuôi (nuôi trồng thủy 

    Nên việc bồi thường theo kiểu kiểm đếm số lượng hoa màu như vậy là sai quy định. A có thể cùng với nhiều hộ dân khiếu nại để bảo vệ quyền lợi của mình.

    Về bồi thường tiền đối với đất bị thu hồi:

    A kiểm tra quy định tại điều 7, 8 của Nghị định 197/2004/NĐ-CP, Nghị định này được hướng dẫn bởi Thông tư Số: 14/2009/TT-BTNMT để xem đất rừng của anh có được bồi thường không nhé. Vì tôi không có thời gian kiểm tra chi tiết được.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi legalconsult ngày 27/02/2014 09:29:33 SA
     
    Báo quản trị |