DanLuat 2015

về công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #222612 27/10/2012

    hongphuc_dhct

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    về công ty cổ phần

    cho hỏi tại sao giám đốc công ty cổ phần lại không thể là giám đốc của 1 công ty khác???

     
    2918 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222823   29/10/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 77623
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3726 lần


    Chào bạn!

    Chắc các nhà làm luật mới rõ tại sao, mình chỉ suy luận đơn giản là Công ty CP thuộc loại Công ty đại chúng.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #222834   29/10/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Oh vậy nếu giả sử như một ông làm giám đốc của hai công ty thì khi hai công ty đó ký hợp đồng giao dịch với nhau bằng cách nào nhỉ? chả có lẽ ông ấy vừa là bên giao kết hợp đồng vừa mang quyền lại vừa mang nghĩa vụ ah. 

     
    Báo quản trị |  
  • #222867   29/10/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13525)
    Số điểm: 93266
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    Trường hợp của Gà Rán thì đã có quy định trong luật doanh nghiệp, cụ thể điều 59, 75, 120, v..v...

     

     
    Báo quản trị |  
  • #222899   29/10/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    ntdieu viết:

    Trường hợp của Gà Rán thì đã có quy định trong luật doanh nghiệp, cụ thể điều 59, 75, 120, v..v...

     

    Anh ơi ơi làm gì có trường hợp một ông làm giám đốc được của hai công ty hả anh. Chưa cần chếch điều luật em cũng biết là chả có điều luật nào quy định rồi. Điều 75 là về giao dịch giữa công ty với những người có liên quan, điều 59 là hợp đồng giao dịch phải được thành viên chấp nhận và đều 120 là hợp đồng giao dịch phải được đại hội cổ đông hoặc hội đồng quảng trị chấp nhận.

    ps: có thể anh hiểu sai ý em rồi!

     
    Báo quản trị |  
  • #222909   29/10/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 77623
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3726 lần


    Pháp luật không cho Giám đốc/tổng Giám đốc Cty CP đồng thời là Giám đốc/Tổng Giám đốc của Cty khác. Nếu không thuộc trường hợp này thì vẫn được làm Giám đốc của nhiều Công ty.

    Vấn đề của người hỏi là: Tại sao riêng Cty CP thì không được? Mình thực sự không biết tại sao, nghe phong phanh đâu nhiều lý do, trong đó có lý do nói rằng tại nó là công ty đại chúng nên quy định GĐ/TGĐ không được làm GĐ/TGĐ Cty khác.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #222933   29/10/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13525)
    Số điểm: 93266
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    @ : Chắc chắn là hiểu nhầm ý nhau rồi.

    Theo luật doanh nghiệp thì chỉ có TGĐ cty cổ phần không được làm TGĐ công ty khác, như vậy một người vẫn có thể làm TGĐ 2 cty TNHH.

    Nếu 1 ông nào đó làm TGĐ của 2 cty, và 2 cty đó muốn ký HĐ với nhau thì nó thuộc các điều khoản đã trích dẫn ở trên. Khi đó không phải ông TGĐ này tay phải ký với tay trái, mà ông ta chỉ đại diện cho 2 cty ký với nhau thôi, chuyện này nghe kỳ kỳ nhưng vẫn có thể xảy ra. Anh đã từng chứng kiến 1 ông làm TGĐ của 2 cty, một cty về sản xuất, cty kia làm bao bì, và 2 cty của ông ta ký với nhau HĐ về cung cấp bao bì, tuy nhiên ở bên cty bao bì thì ông ta ủy quyền cho phó TGĐ ký :-)

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    garan (29/10/2012)
  • #249347   18/03/2013

    huyentrangdhkt
    huyentrangdhkt

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    công ty cổ phần

     

    Em đang học luật kinh tế, mà phần công ty cổ phần rối quá, mong anh chị giải quyết giùm tình huống này

    Công ty cổ phần xyz là một doanh nghiệp cổ phần hóa, kinh doanh trong lĩnh vực dịch vụ du lịch, thương mại và khách sạn.

    Ngày 1/9/2006, ủy ban nhân dân thành phố K có quyết định cho phép chuyển doanh nghiệp nhà nước XYZ thành công ty cổ phần XYZ.Ngày 25/9/2006, công ty triệu tập cuộc họp đại hội đồng cổ đông (ĐHĐCĐ) đầu tiên, 150 cổ đông (100% số cổ đông này là cổ đông phổ thong và là công nhân viên của cty) đã tiến hành bầu ra hội đồng quản trị (HĐQT) gồm 7 người và thong qua Điều lệ.Sau đó ngày 226/9/2006, HĐQT cty cũng đã nhóm họp và bầu bà A làm chủ tịch HĐQT kiêm Giám đốc cty.

    1.       Cuộc họp ĐHĐCĐ của công ty có hợp pháp không? Căn cứ pháp lý?

    Ngày 1/11/2006, Phòng đăng ký kinh doanh thành phố K cấp giấy chứng nhận kinh doanh cho công ty cổ phần XYZ với số vốn điều lệ là 1,5 tỷ đồng và số cổ phần phát hành là 15.000 cổ phần ( mệnh giá mỗi cổ phần là 100.000đ với 100% cổ phần được bán hết cho công nhân viên của công ty)

    2.       Việc phát hành cổ phần của công ty có hợp pháp không? Căn cứ pháp lý?

    Là doanh nghiệp nhà nước được cổ phần hóa, do vậy, giống như trước đây, hàng năm công ty thường tổ chức cuộc họp tổng kết với sự tham gia của tất cả cán bộ, công nhân viên của công ty (kể cả những người đã nghỉ hưu). Tại những cuộc họp này, Ban giám đốc cty và HĐQT trình bày về tình hình hoạt động kinh doanh năm qua của cty và phương hướng kinh doanh của cty năm tới cũng như trao phần thưởng cho những nhân viên xuất sắc.

    3.       Việc tổ chức cuộc họp tổn kết này có mang tính chất bắt buộc hay không? Nếu chỉ tổ chức cuộc họp trên mà không tổ chức cuôc họp ĐHĐCĐ hàng năm có hợp pháp không, căn cứ pháp lý?

    Trong quá trình hoạt động từ cuối 2006, HĐQT cty đã quyết định chia cổ túc 3 lần cho các cổ đông (lần thứ nhất vào 3/07, lần thứ 2 vào 7/07 và lần thứ 3 vào 3/08). Đầu năm 08 nhằm đáp ứng yêu cầu mở rộng và phát triển hoạt động kinh doanh, HĐQT cty đã quyết định mua các thiết bị chuyê dụng phục vụ cho các hoạt động kinh doanh của cty trị giá 3,5 tỷ đồng( tổng giá trị tài sản cty thời điểm này theo sổ kế toán là 4 tỷ đ)

    4.        các quyết định trên của HĐQT có hợp pháp không? Căn cứ pháp lý?

    Nhằm phát hành thêm cổ phần mới, tăng vốn điều lệ, tiến hành sửa đổi vốn điều lệ cho phù hợp với luật doanh nghiệp và thoog qua báo cáo tài chính năm 2007 và kế hoạch kinh doanh năm 08, cty cổ phần XYZ quyết định triệu tập cuộc họp ĐH cổ đông thứ 2 sau cuộc họp ĐHĐCĐ đầu tiên ngày 25/9/06

    Do cty cổ phần XYZ có rất nhiều đơn vị kinh doanh trực thuộc nên 8/3/08, HĐQT của cty gửi cho quản lý trưởng các đơn vị trên thong báo kế hoạc cuộc hopk ĐHĐCĐ và yêu cầu mỗi đơn vị kinh doanh tiến hành họp để cử đại biểu đi dự cuộc họp của ĐHĐCĐ toàn cty.Đồng thời HĐQT cũng đã gửi cho mỗi quản lý trưởng của các đơn vị đó một bản thảo Điều lệ sửa đổi mới để các đơn vị kinh doanh thảo luận trước.  Ngày 12/3/08, cty đã có văn bản thong báo đến các đơn vị về việc “ triệu tập đại hội đại biểu cổ đông” toàn cty ngày 15/3/08.

    5.       Việc  thong baaaos về cuộc họp của ĐHĐCĐ của HĐQT đối với các đại biểu có hợp pháp không? Căn cứ pháp lý?

    Tại cuộc họp ĐHĐCĐ ngày 15/3/08, chủ tọa cuộc họp (là chủ tịch HĐQT) đã đọc báo cáo tổng kết năm 07, phương hướng kinh doanh năm 08, bản điều lệ sửa đổi và kế hoạch phát hành cổ phiếu mới. Sau đó chủ tọa cuộc họp đã tiến hành lấy biểu quyết của các cổ đông tham dự cuộc họp một lần về tất cả các vấn đề được nêu trên.

    6.       Việc lấy biểu quyết trên có hợp pháp k? Căn cứ pháp lý?

    Theo nghị quyết được công bố tại cuộc họp và đã được biểu quyết thong qua, vốn điều lệ của công ty được nâng lên từ 1,5 tỷ đồng lên 5 tỷ đồng, tất cả các cổ phiếu chỉ được chào bán nội bộ cho các cổ đông trong công ty. Các cổ đông được mua thêm số cổ phiếu cao nhất là bằng hoặc nhỏ hơn số cổ phần hiện có của cổ đông đó (theo tỷ lệ 1-1). Mỗi thành viên HĐQT được mua số phiếu tương đương 6% vốn điều lệ)

    7.       Nghị quyết trên có hợp pháp không? Vì sao?

    Bản điều lệ được cuộc họp ngày 15/3/08 thông qua có một số điểm sửa đổi. Điều 17 điều lệ cty quy định:” ĐHĐCĐ hoặc đại hội đại biểu cổ đông là cơ quan quyết định cao nhất của công ty cổ phần XYZ “. Điều 20 của điều lệ quy đinh: “ Trong trường hợp cty tổ chức đại hội đại biểu cổ đông thì cổ đông sở hữu cổ phần chiếm ít nhất 1% vốn điều lệ là đại biểu đương nhiên. Các cổ đông khác tự tập hợp lại thành một nhóm để có phếu đủ tiêu chuẩn 1% vốn điều lệ để cử người đi họp”.Điều 23 điều lệ quy định: “Tiêu chuẩn của thành viên HĐQT là phải sở hữu 6% tổng số vốn điều lệ trở lên”.

    8.       Các quy định của bản điều lệ trên có hợp pháp k? Căn cứ pháp lí?

    Do bất đồng với HĐQT trong điều hành, quản lý cty, không đồng ý với kế hoạch phát hành cổ phiếu mới và bản điều lệ sửa đổi, cho nên môt nhóm 10 cổ đông của cty cổ phần XYZ đã gửi đơn lên TAND thành phố K kiện HĐQT cty cổ phần XYZ. Tòa kinh tế, TAND tpK đã thụ lý hồ sơ và đưa vụ án ra xét xử.

    9.       TAND thành phố K có thẩm quyền thụ lý vị án k? Căn cứ pháp lý?

     

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-