Về cơ chế tự chủ tài chính trong đơn vị sự nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #461999 21/07/2017

    Về cơ chế tự chủ tài chính trong đơn vị sự nghiệp

    Tôi đang công tác tại ban qlda đầu tư xd của 1 huyện, cơ quan tôi thực hiện theo Nghị định 59 của chính phủ về đề án tự chủ hoàn toàn về tài chính và nhân sự. Hàng năm kinh phí họat động chủ yếu từ chi phí quản lý dự án và nguồn thu khác. Xin hỏi luật sư, để tạo phúc lợi cho nhân viên, cơ quan tôi định mua bảo hiểm nhân thọ cho nhân viên từ nguồn thu hàng năm. Như vậy có được hay không? Trân trọng cảm ơn!

     
    1979 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462428   25/07/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1686
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Đơn vị bạn được mua bảo hiểm nhân thọ cho nhân viên, tuy nhiên cần lưu ý các quy định sau:
     
    - Về thuế thu nhập doanh nghiệp: Theo Điều 4 Thông tư 96/2015/BTC:
     
    "Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:
     
    “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
     
    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
     
    2.6. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:
     
    b) Các khoản tiền lương, tiền thưởng, chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty."
     
    Do vậy, để được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp khoản chi bảo hiểm trên thì đơn vị bạn phải ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ nêu trên.
     
    - Về thuế thu nhập cá nhân:
     
    Theo Khoản 3 Điều 11 của Thông tư 92/2015/BTC thì khoản mua bảo hiểm nhân thọ cho nhân viên là khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.
     
     
    Báo quản trị |