về chủ thể thế chấp quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #312424 05/03/2014

    leoparst

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    về chủ thể thế chấp quyền sử dụng đất

    Kính chào Luật sư!

    Em có một vài thắc mắc như sau:

    1). Đối với cá nhân từ đủ 6 tuổi đến dưới 15 tuổi khi tham thế chấp quyền sử dụng đất thì phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý. Vấn đề ở đây các loại đất nào thì cá nhân này được quyền thế chấp?

     2). Cũng cùng câu hỏi trên những đối với cá nhân chưa đủ 6 tuổi?

    Mong luật sư giải đáp thắc mắc giúp e. em xin cám ơn!

     
    6229 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312447   05/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Với thắc mắc của bạn chúng tôi có một số ý kiến trao đổi như sau:
    Điều 20, Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:
    1. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác.
    2. Trong trường hợp người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
     Về loại đất được thế chấp theo quy định tại chương IV Luật Đất đai năm 2003, các chủ thể sau đây được thế chấp quyền sử dụng đất:
    * Hộ gia đình, cá nhân:
    - Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất không phải là đất thuê;
    - Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất trước ngày Luật Đất đai 2003 có hiệu lực thi hành mà đã trả tiền thuê đất cho cả thời gian thuê hoặc đã trả trước tiền thuê đất cho nhiều năm mà thời hạn thuê đất đã được trả tiền còn lại ít nhất là năm năm;
    - Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng từ hình thức giao đất không thu tiền sang hình thức giao đất có thu tiền.
     
    Bên cạnh đó người thế chấp quyền sử dụng đất phải có đầy đủ các điều kiện sau đây:
    - Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Giấy CNQSDĐ), quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
    - Đất không có tranh chấp
    - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.
    - Trong thời hạn sử dụng đất.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |