DanLuat 2015

VỀ CHỦ THỂ MANG THAI HỘ

Chủ đề   RSS   
  • #439349 21/10/2016

    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1082)
    Số điểm: 8753
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 785 lần
    Moderator

    VỀ CHỦ THỂ MANG THAI HỘ

    Có người khẳng định trường hợp vợ chồng đang không có con chung mà người vợ thì không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản thì có quyền nhờ anh chồng, anh vợ, em trai của chồng, em trai của vợ, anh rễ của chồng, anh rễ của vợ, em rễ của vợ, em rễ của chồng mang thai hộ ?! Ý kiến của mọi người thế nào ?

     
    3791 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (22/10/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439365   21/10/2016

    hulu
    hulu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình không hiểu câu này: "anh chồng, anh vợ, em trai của chồng, em trai của vợ, anh rễ của chồng, anh rễ của vợ, em rễ của vợ, em rễ của chồng mang thai hộ ?" Đàn ông mang thai sao được hả bạn?

     
    Báo quản trị |  
  • #439369   21/10/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    TranTamDuc.1973 viết:

    Có người khẳng định trường hợp vợ chồng đang không có con chung mà người vợ thì không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản thì có quyền nhờ anh chồng, anh vợ, em trai của chồng, em trai của vợ, anh rễ của chồng, anh rễ của vợ, em rễ của vợ, em rễ của chồng mang thai hộ ?! Ý kiến của mọi người thế nào ?

    Bác hỏi em cũng k hiểu lắm, tiêu đề câu hỏi là chủ thể mang thai hộ thì phải là nữ, sao bác toàn đề cập đến việc nhờ nam làm gì nhỉ ?

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #439422   22/10/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Tôi đoán là bác muốn nói tới quy định ở nghị định 10/2015/NĐ-CP

    Điều 2. Giải thích từ ngữ

    Trong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    ...7. Người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ bao gồm: Anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì của họ; anh rể, em rể, chị dâu, em dâu của người cùng cha mẹ hoặc cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha với họ.
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ta.luatsaoviet (22/10/2016) TranTamDuc.1973 (22/10/2016)
  • #439465   22/10/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1082)
    Số điểm: 8753
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 785 lần
    Moderator

    Đúng ! Đúng ! Bạn ntdieu đã phát hiện ra rồi đó ! Ai cũng hiểu chỉ có Nữ mới mang thai hộ được, vậy mà các nhà làm "Văn bản qui phạm pháp luật" kính mến của chúng ta lại không hiểu điều đó, hay các vị ấy "vượt trước thời đại", dự đoán trong tương lai gần Nam cũng sẽ mang thai được nên đưa trước vô "Văn bản qui phạm pháp luật" ?

    Đành rằng ai cũng có khi sai, nhưng sai tới mức độ "sơ đẳng" như vậy mà cũng mang danh là Nhà làm Luật thì hết nói nổi !?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (23/10/2016)
  • #439544   24/10/2016

    hulu
    hulu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    "Trong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    ...7. Người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ bao gồm:"

    Quy định này ghi rõ là nhờ mang thai hộ mà, không phải mang thai hộ, 2 cái này khác hoàn toàn nhau nha bạn. Nghĩa là những người được liệt kê tại khoản 7 Điều 2 Nghị định này có quyền nhờ người khác mang thai hộ chứ không phải là người mang thai hộ.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hulu vì bài viết hữu ích
    ntdieu (25/10/2016)
  • #439621   24/10/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1082)
    Số điểm: 8753
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 785 lần
    Moderator

    Khoản 2 và khoản 3 điều 95 Luật hôn nhân gia đình hiện hành qui định :

    "2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

    b) Vợ chồng đang không có con chung;

    c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
     
    3. Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây :
    a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;
    b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;
    c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;
    d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;
    đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý."
     
    Như vậy khoản 2 qui định chủ thể có quyền nhờ người mang thai hộ và khoản 3 qui định chủ thể được mang thai hộ, mà người thân thích được mang thai hộ ở điểm a khoản 3 điều 95 Luật HN-GĐ được khoản 7 điều 2 Nghị định số 10/2015/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết gồm cả một loạt "đàn ông", bạn hulu nhé !
    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 24/10/2016 11:26:10 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (25/10/2016)

0 Thành viên đang online
-