Về chế độ hưởng BH thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #342969 07/09/2014

    vothikimsa

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về chế độ hưởng BH thai sản

    E xin chao luật sư!

    E vừa được nhận vào công ty va tham gia bhxh vao thang 9/2014 nhưng giờ em mang thai được 4 tháng rồi ạ. Em dự sinh vào cuối tháng 2/2015, như thế em co đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không ạ?

    Và trước khi vào công ty mới em có tham gia bhxh từ 12/2013 đến 1/2014 thi ngưng đóng nữa nếu đem nộp vào cty mới có được cộng vao thời gian hưởng bh thai sản không?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Chúc luật sư luôn dồi dào sức khỏe

     

     

     

     
    4391 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #343157   08/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với thắc mắc của bạn Luật Nam Long có ý kiến tư vấn như sau;

    Theo quy địnhcủa Điều 28 Luật BHXH 2006 thì: lao động nữ sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu có thời gian tham gia BHXH là 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh.

    Như vậy, nếu bạn tham gia BHXH từ tháng 9/2014 đến hết tháng 2/2015 thì bạn vừa đủ  6 tháng tham gia BHXH để điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Tuy nhiên, nếu bạn không tham gia đủ thời gian như trên bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản, thời gian bạn tham gia BHXH từ tháng 12/2013 đến tháng 1/2014 không được tính để hưởng chế độ thai sản.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #343180   08/09/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Để bạn vothikimsa nắm rõ hơn:

    - Nếu đúng như dự kiến, bạn sinh vào cuối tháng 2/2015 (tức là từ ngày 15 trở đi) thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    - Nếu chẳng may bạn sinh sớm hơn dự kiến (từ ngày 14 trở về trước) thì bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

    Xảy ra 2 trường hợp trên là do tháng 2/2015 được tính và không được tính là tháng đóng BHXH trong vòng 12 tháng trước khi sinh.

     
    Báo quản trị |  
  • #343268   09/09/2014

    nthuong84
    nthuong84

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư!

    Công ty em chưa đăng ký thang lương bảng lương với sở lao động thương binh xã hội. Công ty thành lập đã 5 năm rồi. Em đóng bảo hiểm được 9 tháng với mức 3.500.000 đ và mới sinh con. Nay làm chế độ thai sản với mức 3.500.000 thì bảo hiểm không đồng ý mà chỉ thanh toán với mức 2.500.000 như mức sàn mà công ty đóng cho toàn nhân viên. Vậy có đúng không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #343645   10/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội quy định: 

    Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
     
    Như bạn trình bày thì công ty bạn tham gia BHXH cho nhân viên với mức 2.500.000 vì thế cơ quan BHXH thanh toán chế độ thai sản cho bạn với mức 2.500.000 là đúng.
     
    Tuy nhiên, cũng theo bạn trình bày thì mức đóng BHXH của bạn  và mức đóng BHXH của công ty với BHXH có sự chênh lệch, vấn đề này bạn nên hỏi lại công ty.
     
    Trân trọng!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #343561   10/09/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    @ LsNguyenHuyLong.

    Nếu bạn này sinh vào ngày 15/2/2015 trở đi thì tháng 2/2015 được tính là tháng có đóng BHXH trong vòng 12 tháng LS nhé.

    Như vậy, 12 tháng trước khi sinh sẽ được tính từ tháng 3/2014 đến tháng 2/2015, bạn này có đóng BHXH từ tháng 9/2014 đến tháng 2/2015 là 6 tháng ===> vừa đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

    LS hãy đọc Khoản 1 Mục II Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH nhé.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com