DanLuat 2015

Về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc

Chủ đề   RSS   
  • #282534 22/08/2013

    Về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc

    Bố tôi Nhập ngũ ngày 19/2/1950, tham gia chiến tranh bảo vệ tổ quốc biên giớ phía bắc (làm giáo viên dạy bắn tên lửa) từ tháng 4/1984 đến ngày 30/5/1985. Nhưng bố tôi đã mất năm 2009.

    Vậy tôi xin hỏi: Gia đình tôi được hưởng những chính sách gì? Cụ thể như thế nào?

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    2061 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #284695   05/09/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Trường hợp ba bạn có tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ Quốc thì thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi theo Pháp lệnh người có công sửa đổi năm 2012

    Điều 4

    Người có công với cách mạng và thân nhân được Nhà nước, xã hội quan tâm chăm sóc, giúp đvà tuỳ từng đối tượng được hưởng các chế độ ưu đãi sau đây:

    1. Trợ cấp hàng tháng, phụ cấp hàng tháng, trợ cấp một lần;

    2. Bảo hiểm y tế;

    3. Điều dưỡng phục hồi sức khỏe;

    4. Nhà nước có chính sách hỗ trợ người có công với cách mạng, thân nhân liệt sĩ có khó khăn về nhà ở và huy động sự tham gia của xã hội, gia đình người có công với cách mạng;

    5. Được ưu tiên trong tuyn sinh, tạo việc làm; được hỗ trợ để theo học tại cơ sở giáo dục thuộc hệ thng giáo dục quc dân đến trình độ đại học;

    6. Chính phủ quy định cụ thể thời điểm hưởng, mức hưng và các chế độ ưu đãi tại Điều này.

    Điều 7

    Chế độ ưu dãi đi với người có công với cách mạng và thân nhân được thực hiện theo nguyên tắc sau đây:

    1. Người có công với cách mạng thuộc hai đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 2 trở lên đượcng trợ cấp, phụ cấp đối với từng đi tượng, các chế độ khác được hưởng mức ưu đãi của một đối tượng, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều 10, khoản 5 Điều 26 và khoản 5 Điều 33 của Pháp lệnh này;

    2. Người có công với cách mạng chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng, trợ cp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng theo chế độ ưu đãi người có công với cách mạng.

    Trường hợp người có công với cách mạng thuộc hai đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 2 của Pháp lệnh này trở lên chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất ca một đối tượng.

    Trường hợp thân nhân hưng trợ cấp tiền tuất ca hai đối tượng người có công với cách mạng trở lên mà thuộc diện được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưng hàng tháng thì được hưng thêm một suất trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    finaldot (06/09/2013)
  • #284753   06/09/2013

    Bạn có thể nói cụ thể hơn về trường hợp của ba mình được không???

    cảm ơn bạn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-