Vé cầu đường hạch toán vào tài khoản nào cho hợp lý? Nên cho đều vào các tháng hay cuối năm mới cho?

Chủ đề   RSS   
  • #226106 13/11/2012

    ngocvanhy

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Vé cầu đường hạch toán vào tài khoản nào cho hợp lý? Nên cho đều vào các tháng hay cuối năm mới cho?

    Luật sư cho em hỏi!

    Cong ty em chuyên vận chuyển hàng hóa vé cầu đường em hạch toán vào tài khoản 154 được không ah?

    Vé cầu đường nó rải rác nhưng khi hạch toán thì không thể hạch toán từng cái vé một, em tập hợp hết lại và cuối năm khi làm BCTC em hạch toán có được hay không?

    Cảm ơn luật sư!

     
    27013 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #226357   14/11/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12301
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 767 lần


    ngocvanhy viết:

    Luật sư cho em hỏi!

    Cong ty em chuyên vận chuyển hàng hóa vé cầu đường em hạch toán vào tài khoản 154 được không ah?

    Vé cầu đường nó rải rác nhưng khi hạch toán thì không thể hạch toán từng cái vé một, em tập hợp hết lại và cuối năm khi làm BCTC em hạch toán có được hay không?

    Cảm ơn luật sư!

    Về vé xe thì bạn có thể kê vào bảng kê tất cả các vé trong tháng rồi hạch toán theo số tổng.

    Tính giá thành vận chuyển thì tháng nào tính tháng đó chứ sao lại để cuối năm tính ? tháng này xăng thấp thì giá thành sẽ khác so với các tháng sau giá xăng tăng cao chứ bạn hiền?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mrvanthuc vì bài viết hữu ích
    ngocvanhy (11/01/2013)
  • #226370   14/11/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12301
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 767 lần


     

    nguyenvantongnvt viết:

     

     

    ngocvanhy viết:

     

    Luật sư cho em hỏi!

    Cong ty em chuyên vận chuyển hàng hóa vé cầu đường em hạch toán vào tài khoản 154 được không ah?

    Vé cầu đường nó rải rác nhưng khi hạch toán thì không thể hạch toán từng cái vé một, em tập hợp hết lại và cuối năm khi làm BCTC em hạch toán có được hay không?

    Cảm ơn luật sư!

     

     

    Chào bạn !

    Theo quyết định Số 48/2006/QĐ-BTC thì tài khoản 154 là chi phí sản xuất, kinh doanh dở dang, theo chúng tôi thì xếp vào tài khoản 635 sẽ hợp lý hơn.

    Về việc hoạch toán thì bạn gom lại và "giải quyết" trong kỳ tính thuế của doanh nghiệp của bạn.
    Theo quy định tại điều 5 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 ngày 03 tháng 06 năm 2008 của Quốc Hội khóa 12  thì Kỳ tính thuế được quy định như sau:

    1. Kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp được xác định theo năm dương lịch hoặc năm tài chính, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp theo từng lần phát sinh thu nhập áp dụng đối với doanh nghiệp nước ngoài được quy định tại điểm c và điểm d khoản 2 Điều 2 của Luật này.

    Do kỳ tính thuế là 1 năm, nên gom đến cuối năm rồi làm.

     

     

    Hix luật sư có hiểu tài khoản 635 dùng trong trường hợp nào không vậy?

    Có bao giờ làm kế toán và tính giá thành chưa? trả lời kiểu này thì potay.com.

    Xin lỗi mình không phải luật sư nhưng thích nói thẳng.

    Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 14/11/2012 09:37:00 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #227172   16/11/2012

    hoangnam1965
    hoangnam1965

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2012
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn !

    Vé cầu đường bạn hạch toán vào TK 154 (QĐ 48). Xét ở gốc độ thuế, bạn hạch toán cuối năm cũng được nhưng xét gốc độ kế toán bạn nên hạch toán từng tháng để xác định chính xác chi phí từng tháng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangnam1965 vì bài viết hữu ích
    ngocvanhy (11/01/2013)
  • #238814   11/01/2013

    ngocvanhy
    ngocvanhy

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn sự bạn hoangnam1965!

    Chúc bạn vui vẻ, mạnh khỏe, thành công trong công việc!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #346838   26/09/2014

    ngathitran
    ngathitran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mọi người cho mình hỏi thêm tí, Cty mình thuộc bên công cty Xây Dựng, thi thoảng tài xế có chở xếp đi xuống thăm các công trình xây dựng, hoặc đi công tác. Lúc về tài xế đưa 1 xấp các loại vé, phí cầu đường, qua cầu, cước đường bộ... Khi đó mình hạch toán vào tài khoản 6427 hay 6428 được ko mọi người? mình cảm ơn mọi ng.

     
    Báo quản trị |